Open vs Indoor gym: మానసిక ఆరోగ్యానికి ఏది మంచిది?

Open vs Indoor gym: జీవితంలో వ్యాయామం ఎంత ముఖ్యమో ప్రత్యేకంగా చెప్పాల్సిన అవసరం లేదు. వ్యాయామం జీవితంలో భాగం కావాల్సిందే. దానిని అలవాటుగా చేసుకున్నప్పుడే శారీరకంగా, మానసికంగా ఆరోగ్యంగా ఉండవచ్చు. వర్కౌట్ కు జిమ్ పర్యాయపదంగా మారింది. ఇంట్లో జిమ్ కావొచ్చు.. లేదా బయట కమర్షియల్ జిమ్ కావొచ్చ.

చాలా మంది ప్రజలు అవుట్‌డోర్ జిమ్‌లలో వర్కవుట్ చేయాలని మాట్లాడుతున్నారు. ఇండోర్ జిమ్‌లలో లేదా అవుట్‌డోర్ జిమ్‌లలో వ్యాయామం చేయడం మంచిదా? వాటిలో ప్రతి దాని ప్రయోజనాలు మరియు అప్రయోజనాలు తెలుసుకోవడం సరైన ఎంపిక చేసుకోవడంలో మీకు సహాయపడుతుంది. ఇండోర్ జిమ్‌ల కంటే అవుట్‌డోర్ జిమ్‌లు మంచివా కాదా అనేది ఇప్పుడు తెలుసుకుందాం.

ఆరుబయట వ్యాయామం చేసే వ్యక్తులపై జరిపిన అధ్యయనాలు అవుట్‌డోర్ జిమ్‌లలో పని చేయడం వల్ల చాలా ప్రయోజనాలు ఉన్నాయని తేలింది. అవి ఏంటంటే:

మీరు ఆరుబయట వ్యాయామం చేస్తుంటే, సూర్యకాంతిలో ఉండటం వల్ల కలిగే ప్రయోజనాలను పొందడం ప్రధాన ప్రయోజనాల్లో ఒకటి. అదనంగా, స్వచ్ఛమైన మరియు సహజమైన గాలి మనస్సు మరియు శరీరానికి శక్తినిస్తుంది. విటమిన్-డి లోపంతో బాధపడుతున్న అనేక మంది వ్యక్తులతో, అవుట్‌డోర్ జిమ్‌లు ట్రైనీలకు చాలా అవసరమైన విటమిన్ డిని పొందడానికి అవకాశం కల్పిస్తాయి. సూర్యరశ్మి కూడా కండరాలను ఉత్తేజపరచడంలో సహాయపడుతుంది. కణజాలాల ఆక్సీకరణలో సహాయపడుతుంది.

హ్యాపీ హార్మోన్లు అయిన ఎండార్ఫిన్లు వ్యాయామం చేసే సమయంలో విడుదలవుతాయి. వ్యాయామం తర్వాత మంచి అనుభూతి చెందడానికి ఇది ప్రధాన కారణం. ప్రకృతి మధ్య పని చేయడం ఎండార్ఫిన్‌లపై ఎక్కువ ప్రభావం చూపుతుంది. మనస్సుపై తక్కువ సమయంలో మంచి ప్రభావాన్ని చూపుతుంది.

ఆరుబయట శారీరక శ్రమ చేయడం వల్ల రక్తపోటు తగ్గుతుంది. హృదయ స్పందన రేటును కూడా ఆప్టిమైజ్ చేస్తుంది. ఇంటి లోపల వ్యాయామం చేయడంతో పోలిస్తే, ప్రకృతితో మీకు ఉన్న అనుబంధం కారణంగా బాహ్య వ్యాయామాలు తక్కువ శ్రమతో కూడుకున్నవిగా అనిపిస్తాయి.

వ్యాయామం, అది ఇండోర్ లేదా అవుట్ డోర్ అయినా నిద్ర నాణ్యతను మెరుగుపరచడంలో సహాయపడుతుంది. మంచి మోతాదులో శారీరక శ్రమతో పాటు స్వచ్ఛమైన గాలి మరియు తగినంత సూర్యరశ్మిని పొందడం వల్ల నిద్రలేమి ఉన్న వ్యక్తులలో అవుట్‌ డోర్ జిమ్‌లు మరింత ప్రయోజనకరంగా ఉంటాయి. ఇది నిద్ర నాణ్యతను మెరుగుపరచడంలో సహాయపడుతుంది.

అవుట్‌డోర్ జిమ్‌లో వ్యాయామం చేయవచ్చు లేదా జాగింగ్ పార్క్, కొండలు లేదా ఇతర ప్రకృతి ప్రదేశాలలో ఇంటెన్సివ్ ట్రైనింగ్ సెషన్ చేయవచ్చు. మీరు అలా చేసినప్పుడు మీరు ప్రకృతితో అనుబంధం పొందుతారు.

అవుట్‌డోర్ వర్కౌట్ పార్క్‌లో పని చేయడం మరింత ప్రయోజనకరంగా ఉంటుంది. ఎందుకంటే ఇది మెరుగైన పనితీరును అందించడంలో మీకు సహాయపడుతుంది. ఆరుబయట వ్యాయామం చేస్తున్నప్పుడు, శరీరం వేడెక్కుతుంది. హృదయ స్పందనను పెంచుతుంది. రక్తపోటును తగ్గిస్తుంది. తద్వారా మీరు మెరుగ్గా పని చేయడానికి సహాయపడుతుంది. మీరు సహజమైన సూర్యకాంతి మరియు వేడిలో ఉన్నందున, మీకు చాలా చెమట పడుతుంది మరియు అది మీ లక్ష్యాలను వేగంగా చేరుకోవడానికి సహాయపడుతుంది.

కమర్షియల్ జిమ్‌లో అనేక ఫిట్‌నెస్ పరికరాలు ఉంటాయి. ఇవి ట్రైనీలు వారు చేయాలనుకుంటున్న వర్కవుట్‌లో పాల్గొనడానికి సహాయపడతాయి. ఎలిప్టికల్, ట్రెడ్‌మిల్స్, కేబుల్స్, పుల్లీలు, బెంచ్ ప్రెస్ మరియు ఇంకా చాలా ఉంటాయి. ఇవన్నీ ఒకే చోట అందుబాటులో ఉంటాయి. బహిరంగ వ్యాయామశాలల గురించి కూడా చెప్పలేము.

ఇండోర్ జిమ్‌లలో అనేక సమూహ తరగతులు ఉంటాయి. అవి తమ ఉత్తమమైన వాటిని అందించడానికి ప్రేరేపిస్తాయి. ఒంటరిగా చేయడంతో పోలిస్తే, సమూహ తరగతులు మరింత సరదాగా ఉంటాయి మరియు మిమ్మల్ని మీరు సవాలు చేసుకోవడంలో సహాయపడతాయి.

ఈ రోజుల్లో చాలా జిమ్‌లు హాట్ షవర్లు, ఆవిరి స్నానాలు, హాట్ టబ్‌లు, ఆవిరి గదులు మరియు మసాజర్‌లతో సహా అనేక సౌకర్యాలను అందిస్తాయి. ఇది వ్యాయామం తర్వాత బ్లూస్‌ను ఓడించడానికి గొప్ప మార్గం. వర్కవుట్ చేయడం తక్కువ విసుగును కలిగిస్తుంది.

అవుట్‌డోర్ ఫిట్‌నెస్ వ్యాయామం మీకు సహజ కాంతి మరియు స్వచ్ఛమైన గాలి యొక్క ప్రయోజనాలను అందిస్తుంది. అయితే సమస్య ఏమిటంటే వాతావరణం ప్రతిరోజూ ఒకేలా ఉండదు. ఇది చాలా వేడిగా లేదా చాలా చల్లగా ఉండి వ్యాయామానికి అనువైనది కాని రోజులు ఉంటాయి. ఇండోర్ జిమ్‌లో పర్యావరణాన్ని నియంత్రించవచ్చు.

  • వేసవి, వసంతకాలంలో వాతావరణం వెచ్చగా మరియు ఎండగా ఉన్నప్పుడు మరియు తగినంత స్వచ్ఛమైన గాలి ఉంటుంది.

  • మీరు ఏ రకమైన పరికరాలను ఉపయోగించకుండా మరియు ఎక్కువ డబ్బు ఖర్చు చేయకుండా బరువు తగ్గడం మరియు కండరాలను నిర్మించడం కోసం పని చేయాలని చూస్తున్నట్లయితే, బహిరంగ కాలిస్టెనిక్స్ జిమ్ అనువైనది.

  • మీరు ఇండోర్ వ్యాయామాల రొటీన్ నుండి విరామం తీసుకోవాలనుకుంటే, అవుట్‌డోర్ వ్యాయామాలను ప్రయత్నించండి. ఇండోర్ జిమ్‌ల మాదిరిగానే, అవుట్‌డోర్ క్రాస్‌ఫిట్ జిమ్, అవుట్‌డోర్ కాలిస్టెనిక్స్ జిమ్ మరియు మరిన్ని వంటి అనేక రకాల అవుట్‌డోర్ వర్కౌట్‌లు ఉన్నాయి.

  • మీ ప్రదేశంలో వాతావరణం చాలా వేడిగా లేదా చాలా చల్లగా ఉంటే.

  • మీరు సహజమైన సెట్టింగ్‌లలో పని చేయడం కంటే నియంత్రిత వాతావరణాన్ని కలిగి ఉండాలనుకుంటే.

  • శరీరంలోని నిర్దిష్ట భాగాలను వ్యాయామం చేయడానికి మీకు వివిధ రకాల జిమ్ పరికరాలు అవసరమైతే.

  • మీకు శిక్షణ కోసం ధృవీకరించబడిన శిక్షకుడు అవసరమైతే.

    ఇండోర్ వర్కౌట్ కంటే అవుట్‌డోర్ జిమ్‌లు మెరుగ్గా ఉన్నాయా అనేది మీరు వెతుకుతున్న దానిపై ఆధారపడి ఉంటుంది. స్థానం, వాతావరణం మరియు ప్రాధాన్యత ఆధారంగా ఒకటి మరొకదాని కంటే బాగా సరిపోతుంది. ఫిట్‌నెస్ కోసం ఒక-పరిమాణ పరిష్కారం లేనందున, వాటిలో దేనినీ మినహాయించవద్దు.