Functional Nutrition: ఫంక్షనల్ న్యూట్రిషన్ అంటే ఏంటి? దాంతో ఉపయోగమేంటి?

Functional Nutrition: మనిషి ఆరోగ్యంలో పోషకాహారం కీలక పాత్ర పోషిస్తుంది. అన్ని పోషకాలు ఉన్న ఆహారం తినడం వల్ల చాలా రకాల రోగాలను దూరంగా ఉంచవచ్చు. అయితే పోషకాహారం అనే పదం చాలా భావనలు, భావజాలాలు మరియు సిద్ధాంతాలను కలిగి ఉంటుంది. ఏది సరైనది, ఏది తప్పు లేదా తాజా ట్రెండ్‌ను తెలుసుకోవడం దానిని కొనసాగించడం కష్టంగా ఉంటుంది. పోషకాహార శాస్త్రం ఎప్పటికప్పుడు మారుతూ మరియు అభివృద్ధి చెందుతూ వస్తోంది.

తక్కువ శుద్ధి చేసిన కార్బోహైడ్రేట్లు, తక్కువ ప్రాసెస్ చేయబడిన ఆహారాలు, మంచి పోషకాలు ఉన్న పదార్థాలు మంచి పోషకాహారం అని మనమంతా అనుకుంటాం. అయితే ప్రతి ఒక్కరికి మంచి చేసే పోషకాహారాన్ని గుర్తించడం కష్టం. ఇది వ్యక్తుల జీవనశైలి, ఆహార అలవాట్లు లాంటి చాలా అంశాలపై పోషకాహారం ఎలా ప్రభావం చూపిస్తుందని అనేది ఆధారపడి ఉంటుంది. ఇక్కడే ఫంక్షనల్ న్యూట్రిషన్ తెరపైకి వస్తుంది.

ఫంక్షనల్ న్యూట్రిషన్ అనేది ఒకరి ఆరోగ్యం, ఆహారం మరియు మొత్తం జీవనశైలిపై ఆధారపడి పోషకాలను సూచించడం. ఇది శరీరంలోని ప్రతి భాగం ఎంత పరస్పర సంబంధం కలిగి ఉందో పరిగణనలోకి తీసుకుంటుంది. ఈ వ్యూహం శారీరక పనితీరును పునరుద్ధరించడం ద్వారా ఆరోగ్యం యొక్క పెద్ద చిత్రాన్ని చూడడానికి ప్రయత్నిస్తుంది. ఫంక్షనల్ న్యూట్రిషన్‌తో, లక్షణాలు మీ ప్రాథమిక ఆరోగ్య సమస్యలను నిర్ధారించడానికి సూచనలుగా కనిపిస్తాయి. అవి ఆహారం, అనారోగ్యాలు, మందులు, జీవనశైలి కారకాలు, టాక్సిన్స్‌కు గురికావడం, యాంటీబయాటిక్ వాడకం లేదా ఇతర కారకాలకు సంబంధించినవి.

ఉదాహరణకు మీకు జలుబు వచ్చిందనుకోండి.. ఆ జలుబు పోవడానికి మందులు వేసుకుంటాం. కానీ ఫంక్షనల్ మెడిసిన్ లో మాత్రం అసలు ఆ సమస్యల ఎలా వచ్చింది. ఎందుకు వచ్చిందో తెలుసుకుని దాని మూలం నుండి చికిత్స చేయడం ద్వారా ఆ సమస్యను పరిష్కరిస్తారు. దీని వల్ల ఆ సమస్యల మరోసారి ఉత్పన్నం కాకుండా చూస్తారు. ఆలాగే ఫంక్షనల్ న్యూట్రిషనిస్ట్‌లు మీ ఆరోగ్యం యొక్క ప్రతి అంశాన్ని పరిగణనలోకి తీసుకునే సంపూర్ణ ఆరోగ్య ప్రణాళికను రూపొందిస్తారు.

అందుకే ఫంక్షనల్ న్యూట్రిషన్ అందరికీ ఒకేలా ఉండదు. ఇది వ్యక్తుల ఆహారపు అలవాట్లు, జీవన శైలి, చేసే పని, రోజుకు ఎన్ని సార్లు ఆహారం తినడం వంటి అనేక విషయాలపై ఆధారపడి ఉంటుంది.

 • వ్యక్తిగతీకరణ అనేది ఫంక్షనల్ మరియు సాంప్రదాయ పోషణ మధ్య ప్రధాన వ్యత్యాసం.

 • ఫంక్షనల్ న్యూట్రిషన్ వ్యాధికి బదులుగా రోగిపై దృష్టి పెడుతుంది. ఇది మీ వ్యక్తిగత జన్యుశాస్త్రం, ల్యాబ్ విలువలు, జీవనశైలి మరియు మరిన్నింటి ఆధారంగా మీ ఆరోగ్యాన్ని ఆప్టిమైజ్ చేసే వ్యక్తిగతీకరించిన పద్ధతి.

 • మీ ప్రత్యేక అవసరాలకు అనుగుణంగా రూపొందించబడుతుంది.

 • మీ ఆరోగ్య చరిత్ర మరియు జీవనశైలి పద్ధతులను తెలిసిన అభ్యాసకులచే ఆహార ఎంపికలు వివరించబడినందున ఆచరణలో పెట్టడం సులభం

 • మీరు మీ శరీరాన్ని బాగా పోషించుకుంటున్నారని నిర్ధారించుకోవడానికి మీ జీవనశైలి పద్ధతుల నేపథ్యంలో మీరు తినే ఆహారాన్ని చూస్తారు

 • ఫంక్షనల్ న్యూట్రిషన్ ఖర్చుతో కూడుకున్న వ్యవహారం. ఒక న్యూట్రిషనిస్ట్ మిమ్మల్ని క్షుణ్ణంగా తనికీ చేసి మీకు ఏ ఆహారం సరిపోతుందో చూస్తూ మీ ఆరోగ్యాన్ని ఎప్పటికప్పుడు మానిటర్ చేయాల్సి ఉంటుంది. ఇందుకోసం సాధారణంగానే ఎక్కువ ఖర్చు అవుతుంది.

 • స్టాండర్ట్ పోషకాహారం, ట్రైనర్ వ్యయం ఖర్చు చాలా తక్కువ. సాధారణ పోషకాల కోసం న్యూట్రిషనిస్టులను కలవాల్సిన అవసరం కూడా ఉండదు. ఆన్ లైన్ లో ఎక్కడ వెతికినా ఆ వివరాలు దొరుకుతాయి.

 • ప్రతి ఆహారంలోనూ పోషకాలు ఉంటాయి. పోషకాహారం తినమన్నారు కదా అని అన్ని తినలేం కదా. మీ లక్షణాల యొక్క మూల కారణాన్ని తోసిపుచ్చకపోవడం లేదా అభ్యాసకుడికి మీ గురించి పూర్తిగా తెలియకపోవడం లేదా అర్థం చేసుకోకపోవడం వంటి అనేక రకాల కారకాలపై ఆధారపడి ప్రామాణిక పోషకాహార సలహాను ఆచరణలో పెట్టడం చాలా కష్టం.

  1. సంపూర్ణ ఆహారాలపై దృష్టి

  పండ్లు, కూరగాయలు, తృణధాన్యాలు, నాణ్యమైన మాంసకృత్తులు మరియు ఆరోగ్యకరమైన కొవ్వులలో లభించే అవసరమైన పోషకాలను పొందే పునాదిపై సరైన ఆరోగ్యం నిర్మించబడింది. ఫంక్షనల్ న్యూట్రిషన్ యొక్క నినాదం “ఆహారమే ఔషధం”. కాబట్టి ప్రాసెస్ చేసిన ఆహారానికి దూరంగా ఉండాలి. సమతుల్య ఆహారాన్ని తినాలి.

  1. మీ గట్ మైక్రోబయోమ్‌ను జాగ్రత్తగా చూసుకోవడం

  మీ రోగనిరోధక వ్యవస్థలో 70% పైగా మీ గట్‌లో నివసిస్తున్నందున, మీరు ఆహారం మరియు జీవనశైలి ద్వారా గట్ వాతావరణానికి సపోర్టు ఇవ్వడం చాలా అవసరం. ప్రాసెస్ చేసిన ఆహారాలతో కూడిన ఆహారం మీ గట్ లైనింగ్‌పై వినాశనం కలిగిస్తుంది. ఉబ్బరం, గ్యాస్, అజీర్ణం, బ్రెయిన్ ఫాగ్, దీర్ఘకాలిక మంట వంటి అనేక ఆరోగ్య సమస్యలకు దారితీస్తుంది.

  1. ఆరోగ్యవంతమైన జీవితం

  మీ సంబంధాల నాణ్యత, మీ ఒత్తిడి స్థాయిలు మరియు మీ నిద్ర దినచర్య వంటి మీ జీవితంలోని ప్రాంతాలన్నీ మీ శరీరం మీరు తినే ఆహారాన్ని ప్రాసెస్ చేసే మరియు సమీకరించే విధానాన్ని ప్రభావితం చేస్తాయి. కంటినిండా నిద్ర ఉంటేనే ఆరోగ్యంగా ఉండగలమని గుర్తుంచుకోవాలి.