సచిన్ పైలట్‌కు చెక్ పెట్టే పనిలో అశోక్ గెహ్లాట్ టీం: కీలక సమావేశాలు

జైపూర్: రాజస్థాన్ తదుపరి ముఖ్యమంత్రి కోసం కాంగ్రెస్ హైకమాండ్ ఎంపికగా భావించిన సచిన్ పైలట్‌కు అది అంత సజావుగా సాగకపోవచ్చు. పార్టీ కేంద్ర నాయకుల దృష్టిలో అధికార మార్పిడి జరుగుతుందని ఊహించినదే. అయితే, ఆదివారం సమావేశం తర్వాత అశోక్ గెహ్లాట్ బృందం మాత్రం మరో ఆలోచన చేస్తోంది.

2020లో మంత్రి సచిన్ పైలట్, అతని 18 మంది విధేయులు తిరుగుబాటు సమయంలో ప్రభుత్వానికి మద్దతు ఇచ్చిన 102 మంది ఎమ్మెల్యేలలో ముఖ్యమంత్రి ఒకరు కావాలని గెహ్లాట్ టీమ్‌కు చెందిన 56 మంది ఎమ్మెల్యేలు ఏకగ్రీవంగా నిర్ణయించుకున్నారని విశ్వసనీయ వర్గాలు తెలిపాయి.

16 మంది మంత్రులతో సహా గెహ్లాట్ విధేయులు ఆదివారం సాయంత్రం శాంతి ధరివాల్ ఇంటిలో కీలకమైన లెజిస్లేచర్ పార్టీ సమావేశానికి ముందు సమావేశమయ్యారు. ఇక్కడ తదుపరి ముఖ్యమంత్రి పేరు నిర్ణయించడం జరుగుతుంది.

గెహ్లాట్ జైసల్మేర్‌కు దూరంగా ఉన్నారు, అయితే సాయంత్రం తర్వాత కీలకమైన కాంగ్రెస్ సమావేశానికి తిరిగి రానున్నారు. కేంద్ర నేత మల్లికార్జున్ ఖర్గే, రాష్ట్ర ఇంచార్జి అజయ్ మాకెన్ ఆధ్వర్యంలో ఈ సమావేశం జరగనుంది. అయితే పార్టీ తాత్కాలిక అధినేత్రి సోనియా గాంధీ తదుపరి ముఖ్యమంత్రిని ప్రకటిస్తారని విశ్వసనీయ వర్గాలు తెలిపాయి.

కాంగ్రెస్ పార్టీ అధ్యక్ష పదవికి ముందంజలో ఉన్న గెహ్లాట్.. రాజస్థాన్‌లో ఉన్నత ఉద్యోగాన్ని(సీఎం పదవి)ని సచిన్ పైలట్‌కు వదిలివేయడానికి ఇష్టపడటం లేదు. కానీ, రాహుల్ గాంధీ పార్టీ “ఒక వ్యక్తి ఒక పదవి” తీర్మానానికి మద్దతు ఇవ్వడంతో, గెహ్లాట్ చేతులు కట్టబడ్డాయి. అయితే, అతను కాకపోతే, గెహ్లాట్ ప్రభుత్వానికి నాయకత్వం వహించడానికి విధేయుడిని ఇష్టపడతారని మూలాలు ముందుగానే సూచించాయి.

ఈ సమావేశానికి హాజరైన స్వతంత్ర ఎమ్మెల్యే సన్యామ్ లోధా కూడా ఎన్డీటీవీతో మాట్లాడుతూ.. “ఎమ్మెల్యేల ఇష్టానుసారం నిర్ణయం తీసుకోకపోతే, ప్రభుత్వం ఎలా నడుస్తుంది? ప్రభుత్వం పడిపోతుంది’ అని హెచ్చరించారు.

అంతేగాక, 82 మంది ఎమ్మెల్యేలు గవర్నర్ ను కలిసి తమ రాజీనామా చేసేందుకు సిద్ధమయ్యారు. అయితే, వీరిని కాంగ్రెస్ పెద్దలు బుజ్జగిస్తున్నారు.

కాగా, పార్టీ హైకమాండ్ నిర్ణయంపై తమకు నమ్మకం ఉందని గెహ్లాట్ జైసల్మేర్‌లో మీడియాతో అన్నారు. “కాంగ్రెస్‌ సభ్యులందరూ ఏకగ్రీవంగా కాంగ్రెస్ అధ్యక్షుడిపై విశ్వాసం ఉంచారు’ అని తెలిపారు. రాజస్థాన్‌లో 13 మంది స్వతంత్ర ఎమ్మెల్యేల సంఖ్య కీలకం. 13 మంది స్వతంత్రులలో 12 మంది గెహ్లాట్‌తో ఉన్నారు.

200 సీట్లున్న రాష్ట్ర అసెంబ్లీలో కాంగ్రెస్‌కు 100 మంది ఎమ్మెల్యేలు, అలాగే మాయావతి బహుజన సమాజ్ పార్టీ నుంచి కాంగ్రెస్‌లోకి మారిన ఆరుగురు ఎమ్మెల్యేలు ఉన్నారు. పరిస్థితులలో, కాంగ్రెస్ కేవలం 101 సగం మార్కును దాటలేదు. స్థిరత్వాన్ని కొనసాగించడానికి స్వతంత్రుల మద్దతు అవసరం.

గత అసెంబ్లీ ఎన్నికలలో విజయానికి వాస్తుశిల్పిగా చాలా మంది ఘనత పొందిన సచిన్ పైలట్ అత్యున్నత పదవికి పోటీదారుగా కనిపించారు, అయితే మిస్టర్ గెహ్లాట్ డిప్యూటీగా వ్యవహరించడానికి రాహుల్ గాంధీ ఒప్పించారు.