బీహార్‌ ప‌ర్య‌ట‌న‌లో ఈ రుచులు అస్స‌లు మిస్ కావొద్దు!

బీహార్‌ ప‌ర్య‌ట‌న‌లో ఈ రుచులు అస్స‌లు మిస్ కావొద్దు!

నవ భారత నిర్మాణంలో ప్రముఖ పాత్ర వహించిన రాష్ట్రం బీహార్. ఇప్పుడు ఆ చారిత్ర‌క విశేషాల గురించి కాకుండా అక్క‌డి మ‌రో ప్ర‌త్యేక‌త గురించి మాట్లాడుకోబోతున్నాం. అదే అక్క‌డి వంట‌కాలు. బీహార్‌ అనేక సాంప్రదాయ వంటకాలకు పుట్టినిళ్లు. ఇవి ఎంతో ప్రసిద్ధి చెందాయి. అలాగే, బీహార్‌లోని ప్రతి ఇంటిలోనూ తార‌స‌ప‌డ‌తాయి. మీరు బీహార్ వెళ్లాలని ప్లాన్ చేసుకుంటే మాత్రం ఈ వంటకాలను రుచి చూడటం మర్చిపోవ‌ద్దు.

ప్ర‌స్తుత బీహార్ సంస్కృతి మరియు సువాసన వంటకాలను ఆధునిక జీవన శైలితో విలీనం చేసే రాష్ట్రం. బీహార్‌లో మాత్రమే వండబడే సాంప్రదాయ వంటకాలు పుష్కలంగా ఉన్నాయి. మీరు విభిన్న సాంప్రదాయ ఆహార రుచుల ప‌ట్ల‌ ఆసక్తి గ‌ల వ్య‌క్తులైతే మాత్రం ఈ రుచుల గురించి త‌ప్ప‌కుండా తెలుసుకునే ప్ర‌య‌త్నం చేయాలి.

         చ‌నా ఘుగ్ని..

చ‌నా ఘుగ్ని..

భారతదేశంలోని అత్యంత ప్రసిద్ధ వంటకాలలో చ‌నా ఘుగ్ని ఒకటి. మీరు బీహార్‌లో ప్రయాణించేట‌ప్పుడు చ‌నా ఘుగ్ని యొక్క రెండు ర‌కాల రుచులు తార‌స‌ప‌డ‌తాయి. అందులో ఒకటి తరిగిన ఉల్లిపాయలు మరియు టమోటాలను ఆవిరిలో వేయించిన శ‌న‌గ‌లు మరియు రెండవ వేరియంట్ ఆవాల నూనె, తరిగిన ఉల్లిపాయలు మరియు టమోటాలతో వేయించిన శ‌న‌గ‌ల‌ నుండి తయారు చేస్తారు. చ‌నా ఘుగ్నిని దాదాపు ప్రతి ఇంటిలో సాయంత్రం పూట టీతో పాటు అల్పాహారంగా తీసుకుంటారు. ఖాజా..

ఖాజా..

ఖాజా అనేది బీహార్‌కు చెందిన ఒక తీపి వంటకం. ఇది చక్కెర సిరప్‌లో ముంచిన పిండి యొక్క అనేక సన్నని క్రిస్పీ పొరలను కలిగి ఉంటుంది. బీహార్‌లో జరిగే వివాహ వేడుకలో, స్వీట్లు బహుమతిగా ఇచ్చే ప్రధాన వంటకం ఇదే. ఈ ఖాజాకు ప్రసిద్ధి చెందిన "షిలావ్" అనే ప్రదేశం బీహార్‌లో ఉంది. ఇక్కడ మీరు ఖాజా యొక్క విభిన్న రుచిని ఆస్వాదించ‌వ‌చ్చు. అంటే సాంప్రదాయ తీపితో పాటుగా ఖాజా యొక్క ఉప్పగా ఉండే వెర్షన్‌ను కూడా. తిల్కుట్..

తిల్కుట్..

తిల్కుట్ రుచిలో కూడా తీపిగా ఉంటుంది మరియు ఇది తెల్లటి టిల్ (నువ్వు గింజలు)తో పాటు పిండిలా త‌యారు చేసిన‌ మెత్తని చక్కెరతో తయారు చేయబడుతుంది. శీతాకాలంలో కొన్ని నెలలు మాత్రమే తిల్కుట్ అందుబాటులో ఉంటుంది. దీనిని పెరుగు, చియూరాతో లేదా విడిగా తీసుకుంటారు. మకర సంక్రాంతి పండుగ సమయంలో తిల్కుట్ ప్రధాన ఆకర్షణ. బీహార్‌లో గయా అనే పేరుగల ప్రదేశం ఉంది, ఇక్కడ మీరు ఏడాది పొడవునా తిల్కుట్‌ను ఆస్వాదించ‌వచ్చు. తిల్కుట్‌లోనూ విభిన్న రుచులు అందుబాటులో ఉంటాయి. తేకువా..

తేకువా..

గోధుమ పిండి, చక్కెరతో పాటు నెయ్యి లేదా వెజిట‌బుల్ అయిల్‌లో వేయించిన తీకువా రుచిలో కూడా తియ్యగా ఉంటుంది. బీహార్‌లోని ప్రతి ఇంట్లో సాయంత్రం అల్పాహారంగా తినడానికి మరియు బంధువులకు స్వీట్లు బహుమతిగా పంపడానికి తేకువాను ఉపయోగిస్తారు. బీహార్‌లోని ఛత్ పండుగలో తేకువాకు ప్రసాద్ (పవిత్ర ఆహారం) వంటి ముఖ్యమైన స్థానం ఉంది. కాబట్టి మీరు ఛత్ పండుగ సమయంలో బీహార్‌లో ఉన్నట్లయితే, తేకువాను తినడం మర్చిపోవ‌ద్దు.

మాల్పువా

మాల్పువా

హోలీ పండుగ సందర్భంగా బీహార్‌లోని ప్రతి వంటగదిలో తప్పనిసరిగా మాల్పువా వండాలి. మాల్పువా అనేది నెయ్యి లేదా వెజ‌ట‌బుల్ అయిల్‌లో వేయించి, చక్కెర సిరప్‌లో ముంచిన మైదా పిండి, అరటిపండు, పాలు, చక్కెర మరియు డ్రై ఫ్రూట్స్‌తో తయారు చేయబడుతుంది. మాల్పువా అనేది ప్రతి బీహారీ వంటగదిలో వండబడే బీహార్ యొక్క అత్యంత సాంప్రదాయ వంటకం. ఇటీవలి కాలంలో, అతిథి వచ్చినప్పుడు మల్పువా అనేది లంచ్ లేదా డిన్నర్‌లో వ‌డ్డించ‌బ‌డుతోంది.