నోటి చుట్టూ చర్మ రంగు నల్లగా మారడానికి కారణాలు, నివారణ..

మీరు అద్దంలో మీ ముఖాన్ని దగ్గరగా చూస్తే, మీ పెదవులు మరియు ముక్కు మధ్య భాగం నల్ల మీసాలుగా కనిపిస్తుంది. ఇబ్బంది పడకండి. ఇది హైపర్పిగ్మెంటేషన్ యొక్క లక్షణం. ఈ డార్క్ స్పాట్ కొన్నిసార్లు పెదవి కొనపై కూడా నల్లగా ఉంటుంది. కానీ అది శాశ్వతం కాదు. ఈ రకమైన మరక కొన్ని ఆహారాలు లేదా ఇతర కారణాల వల్ల సంభవించవచ్చు. ఆ కారణాలు ఏమిటి, ముందుగా..ఇక్కడ తెలుసుకోండి..

అధ్యయనాల ప్రకారం, నోటి చుట్టూ ఉన్న చర్మం నల్లబడటానికి ఎక్కువ సూర్యరశ్మి కారణంగా చెప్పబడింది. మీరు సన్‌స్క్రీన్ లేకుండా ఎండలోకి వెళ్లినప్పుడు, నోటి చుట్టూ మెలనిన్ ఉత్పత్తి పెరిగి హైపర్‌పిగ్మెంటేషన్‌కు దారి తీస్తుంది.

చర్మం పగుళ్లు, మొటిమలు, ఇన్ఫెక్షన్లు మరియు కాలిన గాయాల వల్ల చర్మం దెబ్బతినడం వల్ల హైపర్పిగ్మెంటేషన్ వస్తుంది. నోటి చుట్టూ చర్మం సున్నితంగా ఉంటుంది. గాయాలు పొడిగా ఉన్నప్పటికీ, చర్మం ముదురు రంగులోకి మారవచ్చు. సరైన సమయంలో చికిత్స చేయకపోతే, ముదురు రంగు మసకబారడానికి చాలా నెలలు పట్టవచ్చు.

శరీరం విటమిన్లు లోపించినప్పుడు, అది చర్మం, జుట్టు మరియు గోర్లు ద్వారా చూపిస్తుంది. కొన్నిసార్లు మొత్తం ముఖంపై హైపర్పిగ్మెంటేషన్ విటమిన్ లోపం వల్ల సంభవించవచ్చు. ఇది మీ పెదవుల దగ్గర ఉన్న సున్నితమైన భాగాలను ప్రభావితం చేస్తుంది. ప్రధానంగా విటమిన్ బి12 మరియు విటమిన్ డి లోపం వల్ల పిగ్మెంటేషన్ పెరుగుతుంది. తగినంత సూర్యరశ్మి వల్ల విటమిన్ డి లోపం ఏర్పడుతుంది, అయితే విటమిన్ బి12 లోపం అనారోగ్యకరమైన ఆహారం వల్ల వస్తుంది.

పైన పేర్కొన్న అన్ని కారణాలతో పాటు, కొన్నిసార్లు మీరు తీసుకుంటున్న మందులు లేదా చికిత్స ప్రభావం వల్ల నోటి చుట్టూ ఉన్న చర్మం నల్లబడవచ్చు. యాంటీబయాటిక్స్, కీమోథెరపీ, హార్మోన్ చికిత్సలు మరియు ఈస్ట్రోజెన్ మాత్రలు వంటి కొన్ని ఔషధాల యొక్క దుష్ప్రభావాలు పెదవుల చుట్టూ హైపర్పిగ్మెంటేషన్కు కారణమవుతాయి.

నోటి చుట్టూ చర్మం నల్లబడటానికి తీవ్రమైన కారణాలు లేనప్పటికీ, చర్మం నల్లబడటం మెలస్మా వల్ల కూడా సంభవిస్తుంది, ఇది స్త్రీలలో హార్మోన్ల మార్పులకు గురైనప్పుడు ఏర్పడుతుంది. గర్భధారణ సమయంలో లేదా గర్భనిరోధక మాత్రలు తీసుకునేటప్పుడు హైపర్పిగ్మెంటేషన్ సంభవించవచ్చు. ఇది సూర్యరశ్మికి చర్మం బహిర్గతం కావడం వల్ల చర్మం రంగును మరింత నల్లగా మార్చుతుంది.

పెదవిపై వెంట్రుకలను వదిలించుకోవడానికి లేజర్ చికిత్స లేదా వాక్సింగ్ కొన్నిసార్లు చాలా అవసరం. ఈ కారణంగా నోటి చుట్టూ చర్మం కూడా నల్లబడవచ్చు. లేజర్ చికిత్స తర్వాత ఉపయోగించే డెర్మల్ ఫిల్లర్లు వాపు తర్వాత హైపర్‌పిగ్మెంటేషన్‌కు కారణమవుతాయి.

పిగ్మెంటేషన్ లేకుండా కూడా, సన్‌స్క్రీన్ ఉపయోగించడం చర్మ ఆరోగ్యానికి మరియు అందమైన చర్మానికి మంచిది. సన్‌స్క్రీన్ లోషన్ చర్మాన్ని నల్లగా చేయనప్పటికీ, శరీరంలోని ఇతర భాగాలపై సూర్యుని UV కిరణాల వల్ల కలిగే నష్టం నుండి చర్మాన్ని రక్షిస్తుంది. ఇది చర్మం చుట్టూ ఉన్న అకాల ముడతలను తొలగించడమే కాకుండా సూర్యరశ్మికి దెబ్బతిన్న మరియు నల్లబడిన చర్మాన్ని కాంతివంతం చేస్తుంది.

హైపర్పిగ్మెంటేషన్ కారణంగా నోటి చుట్టూ చర్మం నల్లగా ఉంటే స్క్రబ్ కూడా ఉపయోగించవచ్చు. ఇది ముఖం యొక్క ఉపరితలంపై చనిపోయిన చర్మ కణాలను తొలగిస్తుంది. ఈ డెడ్ స్కిన్ సెల్స్ వల్ల డార్క్ స్పాట్స్ ఏర్పడతాయి. ఈ సందర్భంలో, డి టాన్ స్క్రబ్ ఉపయోగించడంతో కోల్పోయిన చర్మం రంగును తిరిగి పొందవచ్చు. స్క్రబ్ ముఖాన్ని శుభ్రపరచడమే కాకుండా మచ్చలను పెంచే సన్‌టాన్ మరియు మురికిని తొలగిస్తుంది.

చర్మాన్ని ప్రకాశవంతం చేసే సీరమ్‌లు నోటి చుట్టూ ఉన్న పిగ్మెంటేషన్‌ను కాంతివంతం చేయడానికి సహాయపడతాయి. స్క్రబ్బింగ్ చేసిన తర్వాత సీరమ్ వాడటం మరింత ప్రయోజనకరంగా ఉంటుంది. ఇది దెబ్బతిన్న చర్మానికి పోషణనిస్తుంది మరియు ఛాయను సమం చేస్తుంది.

విటమిన్ల లోపం కూడా పిగ్మెంటేషన్‌కు దారితీస్తుంది కాబట్టి ఈ విటమిన్ లోపాన్ని అధిగమించడానికి మీ అనారోగ్యకరమైన ఆహారాన్ని ఆరోగ్యకరమైన ఆహారానికి మార్చండి. ఇది చర్మ ఆరోగ్యానికి కూడా మంచిది. మీ ఆహారంలో పాలు, నారింజ రసం, గుడ్లు, పెరుగు వంటి విటమిన్ బి12 మరియు విటమిన్ డి అధికంగా ఉండే ఆహారాలను చేర్చుకోండి.

పైన పేర్కొన్న చర్యలలో ఏవైనా నోటి చుట్టూ ఉన్న ముదురు రంగును వదిలించుకోకపోతే, మీరు లేజర్ చికిత్స, మందులు లేదా రసాయన చికిత్సను ఎంచుకోవచ్చు. అయితే ఈ రెమెడీని ఎంచుకుంటే మంచి చర్మవ్యాధి నిపుణుడిని సంప్రదించి అతని సలహా మేరకు ఈ చికిత్స తీసుకోండి. ఆకర్షణీయమైన మెరుపుతో మచ్చలు లేని ముఖాన్ని కలిగి ఉండటానికి, మీరు ఒత్తిడి లేని జీవితంతో పాటు ఆరోగ్యకరమైన ఆహారాన్ని కలిగి ఉండేలా చూసుకోండి.