World Heart Day 2022: గుండె ఆరోగ్యానికి ఏమేం తినాలో.. ఏమేం తినవద్దో తెలుసా?

World Heart Day 2022: ప్రతీ మనిషి యొక్క గుండె ఆరోగ్యం వారి వారి ఆహారపు అలవాట్ల మీదే ఆధారపడి ఉంటుంది. మనం తీసుకునే మంచి ఆహారమే మనల్ని ఎలాంటి అనారోగ్య సమస్యలు లేకుండా చేస్తుంది. కొన్నిసార్లు సరైన ఆహారం దొరక్క చాలా ఇబ్బందులు పడుతుంటాం. మనకు కోట్ల ఆస్తి ఉన్నా ఆరోగ్యం బాగాలేకపోతే ఏమీ చేయలేము. డబ్బున్న వాళ్లకు మంచి ఆహారం కంటే ప్రాసెస్ చేయడిన, అధిక క్యాలరీలతో కూడిన ఆహారమే ఎక్కువగా దొరుకుతుంటుంది. ఇలాంటి వాటి వల్ల భవిష్యత్తులో అనేక రకాల అనారోగ్య సమస్యలు చుట్టుముట్టే అవకాశం ఉంటుంది. ఊబకాయం, అధిక రక్తపోటు, అధిక కొలెస్ట్రాల్‌ను ప్రోత్సహిస్తుంది. అలాగే అంతిమంగా ప్రాణాంతక గుండె జబ్బులను కూడా వృద్ధి చేస్తుంది.

మీ గుండెను ఆరోగ్యంగా ఉంచుకోవడానికి, మీ ప్రధాన భోజనంగా మీరు ఏమి తింటున్నారో, తాగుతున్నారో వాటిపైనే ఆధారపడి ఉంటుంది. అందుకే వాటిపై చాలా జాగ్రత్త వహించాలి. శీతల పానీయాలు, పండ్ల రసాలు, టీ, కాఫీలు… డ్రై ఫ్రూట్స్, హోల్‌గ్రెయిన్ ఫుడ్స్ లేదా గ్రీన్ వెజిటేబుల్స్ తింటారు చాలా మంది. కానీ మీరు తినే ఆహారం మీ గుండెపై ప్రభావం చూపుతుంది. ఆహారం గుండె ఆరోగ్యంలో ప్రధాన పాత్ర పోషిస్తుంది. అలాగే పేలవమైన లేదా అసమతుల్య ఆహారం మీ గుండె జబ్బుల ప్రమాదాన్ని పెంచుతుంది. వాస్తవానికి కొన్ని ఆహారాలు రక్తపోటు, ట్రైగ్లిజరైడ్స్, కొలెస్ట్రాల్ స్థాయిలు మరియు వాపును ప్రభావితం చేస్తాయి. ఇవన్నీ గుండె జబ్బులకు ప్రమాద కారకాలు. ఈ వరల్డ్ హార్ట్ డే 2022 రోజున మెరుగైన గుండె ఆరోగ్యం కోసం మనం తినేవాటిని మరియు దూరంగా ఉంచాల్సిన ఆహారపదార్థాలు ఏంటో మనం ఇప్పుడు తెలుసుకుందాం. ఆహార నిపుణులు సూచించిన చిట్కాలు ఫాలో అవుతూ గుండె ఆరోగ్యాన్ని ఇలా బాగు చేసుకుందాం.

ప్రతిరోజూ ఒక గుప్పెడు బాదంపప్పులు మంచి గుండె ఆరోగ్యానికి కీలకం. ఆరోగ్యకరమైన ఆహారంలో బాదాన్ని చేర్చడం చాలా మంచిది. బాదం శరీరం మొత్తంలో ఉన్న, ఎల్డీఎల్ కొలెస్ట్రాల్‌ను తగ్గిస్తుంది.

అలాగే గుండెకు హాని కలిగించే మంట స్థాయిలను తగ్గిస్తుంది. న్యూట్రియంట్స్ జర్నల్‌లో ప్రచురితమై భారతీయ పోషకాహారం మరియు హృదయ సంబంధ నిపుణుల బృందం చేసిన సమీక్ష ఇదే విషయాన్ని నొక్కి చెప్పింది. ప్రతి రోజూ బాదం పప్పును తీసుకోవడం వల్ల భారతీయులలో హృదయ సంబంధ వ్యాధులకు అత్యంత ముఖ్యమైన ప్రమాద కారకాల్లో ఒకటైన డైస్లిపిడెమియాను తగ్గించవచ్చని సూచించింది.

జర్నల్ ఆఫ్ ది అమెరికన్ హార్ట్ అసోసియేషన్‌లో ప్రచురించబడిన ఒక అధ్యయనం ప్రకారం, మొత్తం ఆరోగ్యకరమైన ఆహారంలో భాగంగా రోజువారీ 42 గ్రాముల బాదం పప్పులను తీసుకుంటే, అనేక గుండె జబ్బుల ప్రమాద కారకాలు మెరుగుపడతాయి. ఈ విధంగా ప్రతి రోజూ కొన్ని బాదం పప్పులను అల్పాహారంగా తీసుకోవడం వల్ల అనేక రకాల ప్రయోజనాలు ఉంటాయి. మీరు బాదంపప్పును ప్రీ-వర్కౌట్ స్నాక్‌గా లేదా ఆరోగ్యకరమైన నిద్రవేళ స్నాక్‌గా తీసుకోవడం అలవాటు చేసుకోవచ్చు. బాదం పప్పులు ప్రయాణంలో కూడా సులభంగా తీసుకువెళ్లి తినవచ్చు.

ఆకుపచ్చ ఆకుకూరలు ఆరోగ్యానికి ఎంతో మేలు చేస్తాయి. వారంలో రెండు మూడు సార్లు అయినా మీరు ఆకకూర తినాల్సిందేనని ఆహార నిపుణులు చెబుతున్నారు. ఆకు కూరలు ఎక్కువగా తినడం వల్ల గుండె జబ్బులు వచ్చే ప్రమాదం 16% వరకు తగ్గుతుందట. విటామిన్లు, ఖనిజాలు మరియు యాంటీఆక్సిడెంట్ల సమూహాన్ని ఆకుపచ్చ ఆకు కూరల్లో మనం అధికంగా చూడవచ్చు. అదనంగా, అవి చాలా నైట్రేట్‌లను కలిగి ఉంటాయి. ఇది రక్త నాళాలను విస్తరించడానికి సహాయపడే సమ్మేళనం. తద్వారా ఆక్సిజన్ అధికంగా ఉన్న రక్తం మీ గుండెకు ప్రవహిస్తుంది. వాటిలో ముఖ్యమైన స్థాయి డైటరీ నైట్రేట్‌లు కూడా ఉన్నాయి. ఇవి రక్తపోటును తగ్గించడానికి, ధమనుల దృఢత్వాన్ని తగ్గించడానికి మరియు రక్త నాళాల లైనింగ్ కణాల పని తీరును మెరుగుపరుస్తాయి.

మీ భోజనంలో కచ్చితంగా తృణధాన్యాలు చేర్చండి. తృణ ధాన్యాలు ఎక్కువగా తీసుకోవడం వల్ల గుండె ఆరోగ్యం మెరుగుపడుతుంది. రోజుకు మూడు అదనపు తృణ ధాన్యాలు తీసుకోవడం వల్ల గుండె జబ్బులు వచ్చే ప్రమాదం 22% తక్కువగా ఉంటుంది. ఈ రోజుల్లో, హోల్ వీట్ రకాల్లో వచ్చే అనేక కార్బోహైడ్రేట్ ప్రత్యామ్నాయాలు ఉన్నాయి. అదనంగా, సెలీనియం, థయామిన్ (విటమిన్ B1), రిబోఫ్లావిన్ (విటమిన్ B2), నియాసిన్ (విటమిన్ B3), ఫోలేట్ (విటమిన్ B9), మెగ్నీషియం మరియు ఇనుముతో సహా విటమిన్లు మరియు ఖనిజాల సంపద తరచుగా ఉంటాయి.

ప్రాసెస్ చేసిన మాంసాహారాలకు వీలైనంత దూరంగా ఉండండి. ప్రాసెస్ చేసిన మాంసం మరియు నైట్రేట్ వంటి ప్రిజర్వేటివ్‌లు ఊపిరితిత్తులకు హానికరం. అదనంగా అవి ఊబకాయానికి కూడా కారణమవుతాయి. ఉప్పు, నైట్రేట్లు లేదా ఇతర సంరక్షణకారులతో భద్ర పరచబడిన మాంసాలను ప్రాసెస్ చేసిన మాంసాలుగా పరిగణిస్తారు. ప్రాసెస్ చేసిన మాంసాలు గుండెకు అత్యంత హానికరమని దీర్ఘ కాలిక పరిశీలనా పరిశోధనలు సూచిస్తున్నాయి.

ప్యాంట్రీలో ఉన్న అన్ని ప్యాక్ చేసిన ఆహారాన్ని అస్సలే తినకూడదు. 10% ఎక్కువ అల్ట్రా-ప్రాసెస్ చేయబడిన ఆహారాలను తీసుకోవడం వల్ల హృదయ సంబంధ వ్యాధులు, కరోనరీ హార్ట్ డిసీజ్ మరియు సెరెబ్రోవాస్కులర్ వ్యాధులు వచ్చే ప్రమాదం 10% లేదా అంతకంటే ఎక్కువ పెరుగుతుందని కనుగొనబడింది. విస్తృతమైన ప్రాసెసింగ్‌కు గురైన ఆహారాలు తరచుగా హానికరమైన చక్కెర, సోడియం మరియు కొవ్వును కలిగి ఉంటాయి. ఈ పదార్ధాలు మనం తినే ఆహారం యొక్క రుచిని మెరుగుపరుస్తాయి కానీ వాటిని ఎక్కువగా చేర్చడం వలన ఊబకాయం, గుండె జబ్బులు, అధిక రక్తపోటు మరియు మధుమేహం వంటి ప్రధాన ఆరోగ్య సమస్యలు వస్తాయి.

ఏ రకమైన ఎరేటెడ్, చక్కెర పానీయాలు తీసుకోవడం మానేయడం మంచిది. అత్యంత ప్రాసెస్ చేయబడిన మరియు శుద్ధి చేసిన పిండి పదార్థాలు చేసే విధంగానే చక్కెర పానీయాలు గుండెకు హాని చేస్తాయి. చక్కెర పానీయాలు అధిక శుద్ధి మరియు ప్రాసెస్ చేయబడిన పిండి పదార్ధాల ఇతర ప్రతికూల ప్రభావాలకు అదనంగా బరువు పెరిగే ప్రమాదాన్ని పెంచుతాయి.