ప్రపంచ పర్యావరణ ఆరోగ్య దినోత్సవం 2022: చరిత్ర, ప్రాముఖ్యత, థీమ్

Environmental Health Day 2022: మన పర్యావరణాన్ని సంరక్షించుకునే దిశగా ప్రజలను ప్రోత్సహించడంతోపాటు అవగాహన పెంచే లక్ష్యంతో ప్రతి సంవత్సరం సెప్టెంబర్ 26న ప్రపంచ పర్యావరణ ఆరోగ్య దినోత్సవాన్ని జరుపుకుంటారు. ప్రపంచం ప్రకృతి వైపరీత్యాలతో ఎలా బాధపడుతోందో సామాన్యులకు అవగాహన పెంచడం కోసం పర్యావరణ ఆరోగ్య దినోత్సవాన్ని జరుపుకుంటారు.

మానవ కార్యకలాపాల వల్లే ప్రకృతి వైపరీత్యాలు సంభవిస్తాయని మనందరికీ తెలుసు. గ్లోబల్ వార్మింగ్ అనేది మన ప్రపంచం యొక్క భవిష్యత్తుకు సంబంధించిన ప్రధాన ఆందోళన. కానీ ఈ విషయాలన్నీ తెలిసినప్పటికీ, మన చర్యల నుండి మనం ఏమీ నేర్చుకోలేదు మరియు మన ప్రపంచానికి నష్టాన్ని కలిగిస్తూనే ఉన్నాము. దాని కోసం మనం ఇంకా తీవ్రంగా పరిగణించకపోతే చాలా తీవ్రమైన పరిణామాలను ఎదుర్కోవచ్చు.

మానవ నాగరికత ప్రారంభమైనప్పటి మనుషులు పర్యావరణానికి హాని కలిగిస్తున్నారు. అయితే మన ఆధునిక చరిత్రలో పారిశ్రామిక విప్లవం సమయంలో మాత్రమే మన పర్యావరణానికి అత్యంత నష్టం జరిగింది. మానవ నాగరికత ముందుకు సాగడానికి పారిశ్రామిక విప్లవం చాలా ముఖ్యమైనదని మరియు ఈ రోజు మన ప్రాథమిక అవసరాలు చాలా వరకు సానుకూలంగా ఉండవని అందరికీ తెలుసు.

పరిశ్రమలు, కాలుష్యం వల్ల మన పర్యావరణానికి కలిగే అనర్ధాల గురించి చాలా కాలం నుండి మనకు తెలిసిందే. కాలుష్యం కారణంగా చాలా విపత్తులు ఎదురవుతున్నాయని తెలిసినా.. ప్రభుత్వాలు, అధికారులు ఆ దిశగా ఏ చర్యలు చేపట్టడం లేదు. అయితే కొంత కాలంగా పర్యావరణాన్ని కాపాడే దిశగా క్రమంగా చర్యలు చేపడుతున్నా.. అవి ఏమాత్రం సరిపోవని పర్యావరణ నిపుణులు చెబుతున్నారు.

కానీ నేడు ఆధునిక ప్రపంచంలో వాతావరణ మార్పు మరియు కాలుష్యం యొక్క ప్రభావాన్ని తగ్గించడానికి అనేక ప్రత్యామ్నాయ మార్గాలు అవసరం.

ప్రపంచ పర్యావరణ ఆరోగ్య దినోత్సవం సెప్టెంబర్ 26, 2011 నుండి జరుపుకుంటున్నాం. అప్పటి నుండి ప్రతి సంవత్సరం ప్రపంచ పర్యావరణ ఆరోగ్య దినోత్సవం నిర్వహిస్తూ వస్తున్నారు. పర్యావరణ ఆరోగ్యం గురించి అవగాహన పెంచే లక్ష్యంతో 44 సభ్య దేశాలతో కూడిన ఇంటర్నేషనల్ ఫెడరేషన్ ఆఫ్ ఎన్విరాన్‌మెంటల్ హెల్త్ (IFEH) ఈ దినోత్సవాన్ని ఏర్పాటు చేసింది. IFHE 1986లో లండన్‌లో స్థాపించబడింది మరియు దీని లక్ష్యం పర్యావరణ ఆరోగ్యంపై శాస్త్రీయ మరియు సాంకేతిక పరిశోధనలపై దృష్టి సారించడం మరియు దాని గురించి ఆలోచనలను పంచుకోవడం.

పర్యావరణ పరిరక్షణకు తక్షణ ప్రాతిపదికన తగిన చర్యలు తీసుకోవాల్సిన సమయం ఇది. కరోనా సమయంలో అన్ని పరిశ్రమలు, కంపెనీలు మూతపడటంతో పర్యావరణం స్థిమిత పడింది. ఎప్పుడూ కాలుష్యంతో ఉండే వాతావరణం పరిశుభ్రంగా మారింది. చాలా ప్రాంతాలు క్లీన్ అండ్ గ్రీన్ గా కనిపించాయి. దానిని అలాగే కొనసాగించడానికి పలు చర్యలు తీసుకోవాల్సిన అవసరం ఎంతైనా ఉంది. అది మాటల్లో చెప్పినంత సులువేం కాదు. దానికెంతో కృషి, పట్టుదల కావాలి. గ్లోబల్ వార్మింగ్ అనేది చాలా పెద్ద ముప్పు, ఇది ఆరోగ్యకరమైన జీవితాన్ని మరియు ప్రకృతి రక్షణకు సవాళ్లను అందిస్తుంది.

వాయుకాలుష్యం కారణంగా ఏటా మరణిస్తున్న వారి సంఖ్యను విశ్లేషించడం ద్వారా మనం ఆ సమస్యను చూడవచ్చు. ఎందుకంటే ఇది ఇటీవలి సంవత్సరాలలో ప్రపంచవ్యాప్తంగా మరణాలకు ప్రధాన కారణంగా మారింది. ప్రతి సంవత్సరం గడిచేకొద్దీ ఆస్తమా వంటి వ్యాధులు మరింత ప్రబలుతున్నాయి. వాయు కాలుష్యంతో పాటు నీటి కాలుష్యం కూడా ప్రమాదకరంగా మారింది. నీటి కాలుష్యం వల్ల టైఫాయిడ్, డయేరియా, డెంగ్యూ వంటి అనేక వ్యాధులతో ప్రతి సంవత్సరం పెద్ద సంఖ్యలో ప్రజలు మరణిస్తున్నారు. పర్యావరణాన్ని ఎంతగా పాడు చేస్తే అంతగా రోగాలు ప్రబలి మనవులపైనే దాని ప్రభావం చూపుతుంది.

ఇలాగే కొనసాగితే గతంలో మనం తీసుకున్న నిర్ణయాల పట్ల పశ్చాత్తాపపడే రోజు ఎంతో దూరంలో లేదు. కాలుష్యం మరియు పారిశ్రామిక వ్యర్థాలను నియంత్రించడంలో ప్రభుత్వం మరియు అధికారులు సహజంగానే ప్రధాన చర్యలు తీసుకోవాలి. పర్యావరణ వ్యవస్థకు హాని కలిగించే ప్లాస్టిక్ లేదా ఇతర సంబంధిత వస్తువుల ఉపయోగాలను నివారించడం, మన వనరులను అతిగా దోచుకోవడాన్ని ఆపడం మొదలైనవి.

ఇంటర్నేషనల్ ఫెడరేషన్ ఆఫ్ ఎన్విరాన్‌మెంటల్ హెల్త్ – IFEH 2022 సంవత్సరానికి “సుస్థిర అభివృద్ధి లక్ష్యాల అమలు కోసం పర్యావరణ ఆరోగ్య వ్యవస్థలను బలోపేతం చేయడం” అనే థీమ్ తీసుకువచ్చింది.

గ్లోబల్ గోల్స్ అని కూడా పిలువబడే సస్టెయినబుల్ డెవలప్‌మెంట్ గోల్స్ (SDGలు) 2015లో ఐక్యరాజ్యసమితి ద్వారా పేదరికాన్ని అంతం చేయడానికి, భూగ్రహాన్ని రక్షించడానికి, 2030 నాటికి ప్రజలందరూ శాంతి మరియు శ్రేయస్సును అనుభవిస్తున్నారని నిర్ధారించడానికి సార్వత్రిక పిలుపుగా స్వీకరించారు.