Mysore Dasara 2022: 10 రోజుల పండగ మైసూర్ దసరా, విశిష్టత, ప్రాముఖ్యత

Mysore Dasara 2022: మైసూర్ దసరా అనేది నవరాత్రులలో జరుపుకునే పది రోజుల పండుగ. ఇది విజయదశమి రోజు వరకు కొనసాగుతుంది. మైసూరు నగర వాసులే కాకుండా కర్ణాటక రాష్ట్ర ప్రజలంతా మైసూర దసరా ఉత్సవాల గురించి ఆసక్తిగా ఎదురుచూస్తుంటారు. ఈ వేడుకలకు దేశ విదేశాల నుండి పర్యాటకులు వస్తుంటారు. మైసూర్ దసరా ఉత్సవాన్ని రాయల్ ఫెస్టివల్ అని కూడా అంటారు.

మైసూర్‌ దసరా ఉత్సవంలో ఆటపాటలు ఉంటాయి. డప్పు చప్పుళ్లతో ఊరేగింపులు, వివిధ ప్రదర్శనలు మరియు ఆహార మేళాలు ఎక్కువగా ఆకర్షిస్తాయి. ఈ వేడుకల్లో రాత్రి వేళ లక్షల లైట్ బల్బులతో మిరుమిట్లు గొలిపే మైసూర్ ప్యాలెస్ ను చూడటం నిజంగా గొప్ప అనుభూతి.

మైసూర్ దసరా.. సెప్టెంబర్ 26, 2022 సోమవారం ఉదయం 9:00 గంటలకు ప్రారంభమై అక్టోబర్ 5 బుధవారం ముగుస్తుంది.

జంబో సఫారీ మార్గం- మైసూర్ ప్యాలెస్ వద్ద ఊరేగింపు ప్రారంభమై ఆల్బర్ట్ రోడ్డులో సాగి అక్కడి నుంచి సయాజీ రావు రోడ్డుకు చేరుకుంటుంది. ఇక్కడ నుండి, కవాతు బన్నిమంటప్ గ్రౌండ్స్ యొక్క చివరి ప్రదేశానికి చేరుకోవడానికి ముందు బాంబూ బజార్ మరియు హైవే సర్కిల్ గుండా కదులుతుంది. ఇది కాకుండా, వివిధ ప్రదర్శనలు మైసూర్ ప్యాలెస్ ఎదురుగా ఉన్న మైదానంలో జరుగుతాయి.

మైసూర్ దసరా చరిత్ర 1610 సంవత్సరం నుండి కొనసాగుతోంది. అంటే ఈ వేడుకలకు 400 సంవత్సరాలకు పైగా చరిత్ర ఉంది. మొదటి రాజా వాడియా ఈ పది రోజుల వేడుకను ప్రారంభించారు. ఈ వేడుక చాముండి కొండపై ఉన్న చాముండేశ్వరి దేవత యొక్క పౌరాణిక గాధకు సంబంధం ఉంది.

రోజులు, సంవత్సరాలు గడుస్తున్న కొద్దీ మైసూర్ దసరా ఉత్సవాల్లో కొత్త సంప్రదాయాలు, వేడుకల తీరు తెన్నులు, కళా ప్రదర్శనలు మారుతూ వచ్చాయి.

దసరా పదో రోజున జరిగే ఊరేగింపు మొత్తం పండుగలో అత్యంత ప్రముఖమైన అంశం. మైసూర్ దసరా సందర్భంగా మొత్తం మూడు కవాతులు నిర్వహిస్తారు. మొదటి ఊరేగింపు దసరా తొమ్మిదవ రోజు మహానవమి అని పిలుస్తారు. ఈ ఊరేగింపు రాజ ఖడ్గాన్ని ఆరాధించడం కోసం నిర్వహించబడుతుంది. ఒంటెలు, గుర్రాలు, ఏనుగులు, నృత్యకారులు, ప్రజలు పురాతన దుస్తులు ధరించి చేస్తారు. ఇది చాలా కాలం నుండి వస్తున్న సంప్రదాయం. ఈ ఊరేగింపుకు రాజకుటుంబం అధ్యక్షత వహిస్తూ అందులో పాల్గొంటుంది.

మైసూర్ దసరా అనగానే గుర్తుకు వచ్చేవి రెండు ఊరేగింపులు. ఇవి విజయదశమి అని పిలువబడే మైసూర్ దసరా పదవ రోజున వరుసగా జరుగుతాయి.

మొదటి ఊరేగింపు జంబూ సవారీ. ఇది మైసూర్ ప్యాలెస్ నుండి బన్నిమంటప్ యొక్క పవిత్ర మైదానం వరకు జరుగుతుంది. ఈ సమయంలో, పెద్ద బ్యాండ్‌లు, డ్యాన్స్ ట్రూప్‌లు, అనేక ముఖ్యమైన పౌరాణిక సంఘటనలతో పాటు సాయుధ దళాల సమూహాన్ని వర్ణించే భారీ అలంకారమైన ఫ్లోట్‌లతో పాటు మునుపటి ఊరేగింపులో అనేక అంశాలు ఉన్నాయి. అయితే, ఈ విశిష్టమైన కవాతులో ప్రధాన ఆకర్షణ ఏనుగుపై బంగారు ఆసనంపై ఉంచిన చాముండేశ్వరి దేవి విగ్రహం. ఈ విగ్రహాన్ని కవాతుకు ముందు రాజ కుటుంబం వ్యక్తిగతంగా పూజిస్తారు.

అంబారీ ఊరేగింపు బన్నిమంటప్ గ్రౌండ్స్‌ కు చేరుకున్న తర్వాత.. అక్కడ ఉండే శమి వృక్షంపై ఆయుధాలు దాచుతారు. పాండవులు తమ ఆయుధాలు శమి వృక్షంపై దాచినట్లు మహాభారతం చెబుతోంది. విజయదశమి రోజు సాయంత్రం బన్నిమంటప్ వద్ద జంబో సవారి ఆగినప్పుడు, మంత్రముగ్ధులను చేసే టార్చ్‌లైట్ కవాతు ప్రారంభమవుతుంది. ఈ కవాతును పంజిన కవయిత అని కూడా పిలుస్తారు.

మైసూర్ దసరా ముగింపులో ఊరేగింపులు కాకుండా, పది రోజుల పాటు అనేక ఇతర కార్యక్రమాలు జరుగుతాయి. ఈ ఈవెంట్‌లు చాలా గొప్పగా జరుగుతాయి. వీటిని చూసేందుకు సందర్శకులు పెద్ద సంఖ్యలో వస్తారు. క్రీడా కార్యక్రమాలు, సైక్లింగ్ మరియు వారసత్వ పర్యటనలు, రెజ్లింగ్, యోగా, ఫిల్మ్ ఫెస్టివల్స్, పెంపుడు జంతువుల ప్రదర్శనల నుండి మైసూర్ కళ మరియు సంస్కృతిని జరుపుకునే కార్యక్రమాల వరకు విభిన్నంగా ఉంటాయి. ఈ పండుగలో ఆహారం కూడా ఒక పెద్ద అంశం, మరియు మీరు సందర్శకులందరికీ తమ రుచికరమైన వంటకాలను ప్రదర్శించే వివిధ రకాల ఫుడ్ స్టాల్స్‌ను చూడవచ్చు.

మైసూర్ దసరా యొక్క మరొక ఇష్టమైన అంశం మైసూర్ ప్యాలెస్ ఎదురుగా ఉన్న మైదానంలో జరిగే ప్రదర్శన. డిసెంబర్ వరకు పండుగ అంతటా నిర్వహించబడుతుంది. ఈ ఎగ్జిబిషన్ సూర్యుని క్రింద ఉన్న ప్రతి సామాగ్రిని తీసుకువెళుతుంది మరియు ప్రతి వ్యక్తి యొక్క ఫాంటసీని నెరవేరుస్తుంది. బట్టల వస్తువులు, కిచెన్‌వేర్ మరియు సౌందర్య సాధనాల నుండి గేమింగ్ మరియు రైడ్‌లు మరియు ఫెర్రిస్ వీల్ వంటి వినోదం వరకు ఉంటాయి. చాలా మంది వ్యక్తులు ప్యాలెస్‌ను దాని వైభవంగా చూసేందుకు బయలుదేరినప్పుడు ఎగ్జిబిషన్‌ను సందర్శిస్తారు.

ఈ రాచరిక ఉత్సవంలో మరొక ఆకర్షణీయమైన అంశం.. దసరా మొత్తం దర్బార్ హాల్‌లో ఉంచబడిన బంగారు సింహాసనం. ఈ పది రోజుల వేడుకలు సింహాసనాన్ని చూడాలనుకునే వ్యక్తులందరికీ అనుమతి ఉంటుంది.

మైసూర్ దసరాలో ఎక్కువ భాగం సందర్శకులకు ఉచితంగానే ఉంటుంది. అయితే, అత్యంత ముఖ్యమైన ఈవెంట్‌లు “ది టార్చ్‌లైట్ పరేడ్”కి టిక్కెట్ అవసరం. సందర్శకులు VIP గోల్డ్ కార్డ్‌ని కూడా పొందవచ్చు. ఇది పరేడ్‌కు మాత్రమే కాకుండా ప్రత్యేక ఆఫర్‌లు మరియు ప్రత్యేక సీట్లకు కూడా పొందవచ్చు. ఈ VIP గోల్డ్ కార్డ్‌కి ఒక్కో వ్యక్తికి దాదాపు రూ.4 వేలు ఖర్చవుతుంది.