Diwali 2022: ఈ దీపావళిని పర్యావరణ అనకూలంగా ఎలా చేసుకోవాలంటే..

Diwali 2022: దీపావళిని ‘లైట్స్ ఫెస్టివల్’ అని పిలుస్తారు మరియు ఇది భారతదేశంలోని అత్యంత ముఖ్యమైన హిందూ పండుగలలో ఒకటి. 14 సంవత్సరాల వనవాసం తర్వాత సీత దేవి, సోదరుడు లక్ష్మణుడితో కలిసి శ్రీరాముడు అయోధ్యకు తిరిగి వచ్చినందుకు గుర్తుగా దీపాల పండుగ జరుపుకుంటారు.

దీపావళి అనేది ఐక్యతను జరుపుకునే పండుగ. దీపావళి అంటే చాలా మందికి ఇష్టం ఉంటుంది. ఇల్లు నిండా దీపాలను పెట్టుకోవడంతో పాటు టపాకాయలు కాల్చడం అంటే చిన్న పిల్లల నుండి పెద్ద వారి వరకు ఎంతో ఇష్టపడతారు. అయితే దీపావళి వల్ల వాయు కాలుష్యం, శబ్ద కాలుష్యం జరుగుతాయి. వీటి వల్ల అనారోగ్య సమస్యలు తలెత్తుతాయి.

దీపావళిని దీపాల పండుగగా.. అందమైన ఉత్సవంగా జరుపుకుందాం. అలాగే పర్యావరణానికి హాని కలిగించని విధంగా దీపావళి చేసుకుందాం.

దీపావళిని పర్యావరణ అనుకూలమైన దీపావళిని ఎలా జరుపుకోవాలో ఇప్పుడు చూద్దాం.

విద్యుత్తు ఖరీదైనది. కరెంటు బిల్లు మీ జేబుకు చిల్లు చేయవచ్చు. బదులుగా మీ ఇంటిని దీపాలతో ప్రకాశింపజేయడానికి ప్రయత్నించండి. సాంప్రదాయంగా మరియు సేంద్రీయంగా ఉండటం వల్ల, ఇది దీపావళి స్ఫూర్తికి దగ్గరగా ఉంటుంది. వ్యాపారంపై ఆధారపడి జీవనోపాధి పొందే ప్రజలకు కూడా ఇది సహాయపడుతుంది.

క్రాకర్స్ లేని దీపావళిని ఊహించలేం. దీపావళి అంటేనే టపాకాయలు కాల్చడం. బాణసంచా లేకపోతే పిల్లలకు ఊరుకోరు. కానీ బాణసంచా కాల్చడం వల్ల కలిగే వాయు, శబ్ద కాలుష్యాన్ని కూడా పరిగణనలోకి తీసుకోవాలి. ఈ సమస్యను పరిష్కరించడానికి ఒక మార్గం ఏమిటంటే, దీపావళిని కమ్యూనిటీగా కలిసి జరుపుకోవడం. చుట్టు పక్కల ఇల్ల వారు ఒకటిగా ఏర్పడి తక్కువ క్రాకర్లు తెచ్చుకుని వాటినే అంతా కలిసి ఆనందంగా కాల్చుకోవచ్చు.

దీపావళి అనగానే టపాసులు, కొత్త బట్టలు, స్వీట్లు, అలంకరణ వస్తువు ఇలా చాలానే ఉంటాయి. దీపావళి షాపింగ్ కు వెళ్లే సమయంలో ప్లాస్టిక్ బ్యాగులను వాడకుండా.. పర్యావరణ అనుకూలమైన బ్యాగులను వాడటం అలవర్చుకోవాలి.

ఇంతకు ముందు, రంగోలి అనేది కీటకాలు మరియు పక్షులతో ఆహారాన్ని పంచుకునే మార్గం. ఈ సంప్రదాయం భారతదేశంలోని దక్షిణ భాగంలో ఇప్పటికీ కొనసాగుతోంది. ఇక్కడ పక్షులు మరియు చీమలకు కొన్ని ఆహారాలను అందించడానికి బియ్యం పేస్ట్ లేదా బియ్యం పిండితో కోలం తయారు చేస్తారు. కాబట్టి, మీరు రంగోలీకి కృత్రిమ రంగులను నివారించడానికి ఈ ఆలోచనను కూడా ఎంచుకోవచ్చు. రంగు కోసం, కుంకుడు, పసుపు, కాఫీ పొడి మరియు పువ్వులు ఉపయోగించండి.

ఈ దీపావళికి మీ ఇంట్లో కొవ్వొత్తులకు బదులుగా సాధారణ మట్టితో చేసే దీపాలను వాడండి. ఎలాంటి పెయింట్ వేయని, సాధారణ దీపాలను కొని వాటిలో నూనె, వత్తి వేసి దీపాన్ని వెలిగించండి. కొవ్వొత్తులలో పెట్రోలియం ఉంటుంది. ఇవి కాల్చేటప్పుడు విషాన్ని విడుదల చేస్తాయి. ఇవి మనకు మరియు పర్యావరణానికి ప్రమాదకరం. అలాగే సాధారణ సీఎఫ్ఎల్ బల్బుల బదులుగా ఎల్ఈడీ లైట్లను వాడండి. దీని వల్ల విద్యుత్ వినియోగం చాలా తగ్గుతుంది.