క్యాన్సర్ పేషెంట్ల మానసిక వేదన ఎలా ఉంటుందో తెలుసా?

ఇంతకుముందు క్యాన్సర్ అంటే భయపడేవారు కాదు కానీ ఇప్పుడు క్యాన్సర్ అనే పదం సర్వసాధారణం. పిల్లల నుంచి పెద్దల వరకు ఏదో ఒక రకంగా క్యాన్సర్‌ బారిన పడుతున్నారు. వైద్య ప్రపంచంలో కూడా దీనికి చికిత్స అందుతోంది. ఏది ఏమైనప్పటికీ, క్యాన్సర్ రోగులకు జీవితం నరకమేనన్నది నిజం.

కేన్సర్ రోగులను ఆదుకునే సంరక్షకుల జీవితాలు ఇక సుఖంగా లేవని వివిధ అధ్యయనాలు వెల్లడిస్తున్నాయి. సంరక్షకుల మానసిక ఆరోగ్యంపై క్యాన్సర్ తీవ్రమైన ప్రభావాలను చూపుతుందని అధ్యయనాలు చెబుతున్నాయి.

క్యాన్సర్ రోగుల సంరక్షకుల మానసిక క్షోభ తరచుగా నిర్లక్ష్యం చేయబడుతుందని అధ్యయనం కనుగొంది. కాబట్టి సంరక్షకుల గురించి అధ్యయనం ఏమి చెబుతుంది? సంరక్షకుని మానసిక ఆరోగ్యం క్యాన్సర్ రోగిపై ఎలాంటి ప్రభావం చూపుతుంది? దానికి సంబంధించిన పూర్తి సమాచారం ఇదిగో.

క్యాన్సర్ రోగుల సంరక్షకుల జీవన నాణ్యతను తెలుసుకోవడానికి పాట్నాలోని AIIMSలోని రేడియేషన్ ఆంకాలజీ విభాగం 2021లో ఒక అధ్యయనం నిర్వహించింది.

దీని కోసం దేశంలోని మొత్తం 350 మంది క్యాన్సర్ సంరక్షకులను సంప్రదించారు. వీరిలో 264 మంది సంరక్షకులు తుది విశ్లేషణకు అర్హులు. ఎంపిక చేసిన 264 మంది సంరక్షకులకు మొత్తం 31 ప్రశ్నలు అడిగారు.

ఈ ప్రశ్నలలో ఏడు సంరక్షకులపై భారం గురించి, 13 రోజువారీ దినచర్య సమస్యల గురించి, 8 మొత్తం పరిస్థితికి సానుకూలంగా ఎలా స్వీకరించాలనే దాని గురించి మరియు సంరక్షకుల ఆర్థిక సమస్యల గురించి 3 ప్రశ్నలు అడిగారు. ఇందులోని సర్వే క్యాన్సర్‌కు సంబంధించిన అంతర్జాతీయ జర్నల్‌లో ప్రచురితమైంది.

ఈ విధంగా, నిర్వహించిన ఒక సర్వేలో, 54 శాతం మంది సంరక్షకులు క్యాన్సర్ రోగిని భారంగా భావించారు. భారం గురించి అడిగినప్పుడు 54 శాతం మంది ఈ విధంగా సమాధానమిచ్చారు. అలాగే, ఆర్థిక సమస్యల గురించి అడిగినప్పుడు, 55 శాతం మంది తమ ఆర్థిక పరిస్థితి కారణంగా క్యాన్సర్ రోగుల సంరక్షకులుగా పనిచేస్తున్నారని చెప్పారు.

కేన్సర్ పేషెంట్ల సంరక్షణకు మంచి జీతం లభిస్తుందనే కారణంతో జనాలు ఈ పనికి వెళ్తున్నారని సర్వేలో తేలింది. రొటీన్ గురించి ప్రశ్నించగా.. 62 శాతం మంది తమ దినచర్య పూర్తిగా మారిపోయిందని చెప్పారు.

మరో మాటలో చెప్పాలంటే, క్యాన్సర్ రోగిని చూసుకునేటప్పుడు తన వ్యక్తిగత జీవితాన్ని కోల్పోయినట్లు అతను పేర్కొన్నాడు. క్యాన్సర్ పేషెంట్ పనికి తగ్గట్టుగా సర్దుకుపోయారా అని ప్రశ్నించగా.. మారిన పరిస్థితులకు అనుకూలంగా సర్దుకుపోయామని 38 శాతం మంది చెప్పారు.

ఈ విధంగా చాలా మంది సంరక్షకులు సర్వే ద్వారా వివిధ మార్గాల్లో స్పందించారు. ఆర్థిక ఇబ్బందుల వల్లే ఈ ఉద్యోగానికి వచ్చానని చెబుతూనే.. తన వ్యక్తిగత జీవితంపై కూడా బాధను వ్యక్తం చేశాడు.

సంరక్షకుల జీవన నాణ్యత క్షీణిస్తోంది మరియు వారు తీవ్ర మానసిక క్షోభకు గురవుతున్నట్లు అధ్యయనంలో అనేక అంశాలు వెల్లడయ్యాయి. ఇది సంరక్షకుల ఆరోగ్యంపై తీవ్ర ప్రభావం చూపుతోంది.

అలాగే కేన్సర్ రోగులపైనా ఈ తరహా సంరక్షకుల సమస్య తీవ్ర ప్రభావం చూపుతున్న సంగతి తెలిసిందే. అలాంటప్పుడు క్యాన్సర్ బాధితులను ప్రేమతో ఎలా చూసుకోవాలి.

సంరక్షకులను కూడా అదే విధంగా చూసుకోవాలి. అదే శ్రద్ధ మరియు ప్రేమ ఇవ్వాలి. ఎందుకంటే సంరక్షించేవాడు బాగుంటే క్యాన్సర్ పేషెంట్ బాగుంటాడు. సంరక్షకులు సరిగా లేకుంటే క్యాన్సర్ పేషెంట్ సమస్య ఎదుర్కొంటారు.

మన ఇంట్లో క్యాన్సర్ ఉన్న వ్యక్తి ఉంటే, వారిని జాగ్రత్తగా చూసుకునే వ్యక్తి నిజంగా బాగున్నాడా? ఆ వ్యక్తి మానసిక ఆరోగ్యం గురించి తెలుసుకోవాలి. వారి మానసిక ఆరోగ్యం బాగోలేకపోతే బాగుపడేలా చర్యలు తీసుకోవాలి. వారికి అవసరమైన సహకారం అందించాలి.

క్యాన్సర్ అనేది మన శరీరంలోని కణాల పెరుగుదల, ఇది నియంత్రణ కోల్పోయి ఒకే పరిమాణంలో పెరుగుతుంది. అంటే, ఇది కణజాలాల సమూహం. అందువలన కొత్త కణాలు సమూహాలలో ఏర్పడతాయి. వీటిని ట్యూమర్స్ అంటారు. ఇది రెండు రకాలుగా ఉంటుంది.

ఒకటి ప్రాణాంతక కణితి కాగా మరొకటి నిరపాయమైన కణితి. మొదటిది చాలా ప్రమాదకరమైనది. ఇది పెరుగుతుంది మరియు శరీరం అంతటా వ్యాపిస్తుంది మరియు ఇతర కణజాలాలకు కూడా క్యాన్సర్ వ్యాప్తి చెందుతుంది. కానీ మరో ట్యూమర్ అలా కాదు.

ఇది వ్యాప్తి చెందదు మరియు ఇతర కణజాలాలపై దాడి చేయదు. ఇవి అప్పుడప్పుడు పెద్దవిగా మారతాయి. వీటిని శస్త్ర చికిత్స చేసి తొలగిస్తే తిరిగి పెరగవు. అయినప్పటికీ, ప్రాణాంతక కణితి తిరిగి పెరిగే అవకాశం ఉంది.