Navratri 2022: కలశ స్థాపనకు అనుకూల సమయం ఎప్పుడు, పూజా విధానం మరియు నవరాత్రులలో కలశం యొక్క ప్రాముఖ్యత ఏమిటి

Navratri 2022 Kalash Sthapana Muhurat and Vidhi-నవరాత్రి 2022 కలశ స్థాపన ముహూర్తం మరియు విధి- హిందూ మతంలో ఘట్ అంటే కలశ స్థాపన ఏదైనా పవిత్రమైన పనిని ప్రారంభించే ముందు లేదా ఏదైనా పూజా పఠన పండుగ ప్రారంభానికి ముందు ఘట్ స్థాపించబడిందని నమ్ముతారు, తద్వారా ఇంట్లో ఆనందం మరియు శ్రేయస్సు వస్తుంది. పని బాగా జరుగుతుంది. నవరాత్రులలో కూడా కలశ స్థాపనకు ప్రత్యేక ప్రాముఖ్యత ఉంది, కలశ స్థాపన రోజు నుండి నవరాత్రులు ప్రారంభమవుతాయి.

కలశంలో అన్ని గ్రహాలు, రాశులు మరియు తీర్థాలు నివసిస్తాయని నమ్ముతారు. ఇవి కాకుండా, బ్రహ్మ, విష్ణు, శివుడు మరియు అన్ని నదులు, ఆధ్యాత్మిక ప్రదేశాలు మరియు ముప్పై మూడు వర్గాల దేవతలు కలశంలో నివసిస్తున్నారు. అందువల్ల, నవరాత్రి ఉపవాసం దాని స్థాపన తర్వాత మాత్రమే ప్రారంభమవుతుంది. పితృ పక్ష 2022 ముగింపు తేదీ ముగిసిన వెంటనే నవరాత్రి ప్రారంభమవుతుంది. నవరాత్రి కలశాన్ని సెప్టెంబర్ 26న ఏర్పాటు చేస్తారు. కలశ స్థాపనకు అనుకూల సమయం ఎప్పుడు, పూజా విధానం మరియు నవరాత్రులలో కలశం యొక్క ప్రాముఖ్యత ఏమిటి.

నవరాత్రులలో ఘాట్ స్థాపనకు భిన్నమైన ప్రాముఖ్యత ఉంది, కలశ స్థాపన యొక్క శుభ సమయం, ప్రాముఖ్యత మరియు పూజా విధానం ఏమిటో ఇక్కడ తెలుసుకోండి.

ఏదైనా మతపరమైన ఆచారాలలో మరియు హిందూ మతంలో ప్రత్యేక సందర్భాలలో కలశ స్థాపన చాలా ముఖ్యమైనదిగా పరిగణించబడుతుంది. ఇంట్లోకి రాకముందే కలశాన్ని స్థాపించి పూజిస్తారు. నవరాత్రుల మొదటి రోజున అంటే ప్రతిపద తిథి నాడు అమ్మవారిని ఆవాహన చేసే కలశ స్థాపనతో 9 రోజుల పూజలు ప్రారంభమవుతాయి. కలశ స్థాపన వల్ల ఇంట్లో వ్యాపించిన ప్రతికూల శక్తి అంతా తొలగిపోయి పూజలు చక్కగా పూర్తవుతాయి.

ఈ సంవత్సరం అశ్విన్ నవరాత్రుల ప్రతిపాద తేదీ 26 సెప్టెంబర్ 2022 ఉదయం 03:23 గంటలకు ప్రారంభమై 27 సెప్టెంబర్ 2022 ఉదయం 03:08 గంటలకు ముగుస్తుంది. అటువంటి పరిస్థితిలో, ఈ శారదీయ నవరాత్రులలో దుర్గామాత అనుగ్రహం పొందడానికి, కలశ స్థాపనకు 26 సెప్టెంబర్ 2022 ఉదయం 6.11 నుండి 7.51 వరకు, ఇది కాకుండా, అభిజిత్ ముహూర్తాన్ని నిర్వహించనున్నారు. ఈ రోజు మధ్యాహ్నం 12:06 నుండి మధ్యాహ్నం 12 గంటల వరకు.. 54 గంటలకు చేయవచ్చు. నవరాత్రులలో తొమ్మిది రోజులు అమ్మవారి తొమ్మిది రూపాలను పూజిస్తారు. మా దుర్గా యొక్క వివిధ రూపాలు విభిన్న ప్రాముఖ్యతను కలిగి ఉంటాయి.

నవరాత్రులలో అన్ని రకాల శుభకార్యాలు చేయవచ్చు. దుర్గ మాత ఈ రోజు భక్తుల ఇంటికి వస్తుంది, అటువంటి పరిస్థితిలో, శారదీయ నవరాత్రుల మొదటి రోజున, ఇంటి ప్రధాన ద్వారానికి రెండు వైపులా స్వస్తికలను తయారు చేసి, మామిడి ఆకులు మరియు పువ్వులను ద్వారానికి కడతారు ​​ఉంచుతారు. .

నవరాత్రులలో, అమ్మవారి విగ్రహాన్ని చెక్క స్తంభం లేదా సీటుపై ప్రతిష్టించాలి, అక్కడ విగ్రహం లేదా చిత్రాన్ని ప్రతిష్టించండి, ముందుగా స్వస్తిక్ గుర్తును తయారు చేయండి. ఆ తర్వాత రోలీ మరియు అక్షతలతో టీకాలు వేసి, ఆపై అమ్మవారి విగ్రహాన్ని అక్కడ ప్రతిష్టించండి. ఆ తర్వాత అమ్మవారిని నియమనిష్టలతో పూజించండి.

ఉత్తర మరియు ఈశాన్య దిశలు అంటే ఈశాన్యం పూజకు ఉత్తమమైన ప్రదేశంగా పరిగణించబడుతుంది. మీరు కూడా ప్రతి సంవత్సరం కలశం స్థాపిస్తే మీ కలశాన్ని ఈ దిక్కున ఉంచి అమ్మవారి స్థానానికి అలంకరించాలి.

అధో ముఖం శత్రు వివర్ధనయ, ఊర్ధవస్య వస్త్రం బహురోగ వృద్ధే అని శాస్త్రాలలో కొబ్బరికాయను కలశంపై ఉంచడం గురించి చెప్పబడింది. ప్రాచీముఖం విత్ విషణ్ణయ్, తస్తమత్ శుభం సమ్ముఖ్ నారీలేలాంశ్.” అంటే కొబ్బరికాయను కలశంపై ఉంచేటప్పుడు కొబ్బరికాయ ముఖం క్రిందికి రాకుండా జాగ్రత్తపడాలి. కలశం మీద ఉన్న కొబ్బరి కాయ మీద ఎర్రటి వస్త్రం వేసి దుర్గామాత విగ్రహాన్ని ప్రతిష్టించండి.

ఈ మాసంలో ఎలాంటి శుభ కార్యాలు చేయకూడదని నిషేధం. అయితే నవరాత్రి పండుగతో అన్ని శుభ కార్యాలు ప్రారంభమవుతాయి. నవరాత్రులు ప్రారంభం కావడంతో కొత్త వస్తువుల కొనుగోలు, క్షవరం పనులు, గ్రుహ ప్రవేశం తదితర పనులు చేసుకోవచ్చు. అయితే దేవుత్తని ఏకాదశి తర్వాతే పెళ్లి తేదీ బయటకు వస్తుంది. ఈసారి దీపావళిని నవంబర్ 14న జరుపుకోనున్నారు.