Latest Posts

Navratri 2022: నవరాత్రి 2022 తేదీ, శుభ సమయం, పూజా విధానం, పూజా సామగ్రి మరియు ప్రాముఖ్యత

నవరాత్రి 2022: నవరాత్రి అనేది దుర్గాదేవికి అంకితం చేయబడిన పవిత్రమైన హిందూ పండుగ. ఇది తొమ్మిది రాత్రుల ప్రతీకాత్మక వేడుక మరియు ఉత్తర మరియు తూర్పు భారతదేశం అంతటా గొప్ప ఉత్సాహంతో జరుపుకుంటారు. ఈ వేడుక అనేక నృత్య ప్రదర్శనలు, వివిధ రకాల ప్రత్యేక వంటకాలు మరియు దుర్గా దేవికి చేసే ప్రార్థనలతో వినోదభరితంగా ఉంటుంది. హిందూ క్యాలెండర్ ప్రకారం, హిందువులు చైత్ర నవరాత్రులు, మాఘ గుప్త నవరాత్రులు, ఆషాఢ గుప్త నవరాత్రులు మరియు శరద్ నవరాత్రులు అనే నాలుగు కాలానుగుణ నవరాత్రులను స్మరించుకుంటారు. శరద్ నవరాత్రులు సాధారణంగా సెప్టెంబర్ మరియు అక్టోబర్‌లలో జరుపుకుంటారు. ఈ సంవత్సరం శరద్ నవరాత్రులు సెప్టెంబర్ 26న ఘటస్థాపనతో జరుపుకుంటారు మరియు అక్టోబర్ 5న విజయ దశమి మరియు దుర్గా విసర్జనతో ముగుస్తుంది.

నవరాత్రి యొక్క ముఖ్యమైన తేదీలు

శారదీయ నవరాత్రి 2022 ఘటస్థాపన ముహూర్తం

అశ్విన్ ప్రతిపాద తేదీ ప్రారంభం – 26 సెప్టెంబర్ 2022, 03.23 AM

అశ్విన్ ప్రతిపాదిత తేదీ ముగుస్తుంది – 27 సెప్టెంబర్ 2022, 03.08 AM

ఘటస్థాపన ఉదయం సమయం – 06.17 AM – 07.55 AM (26 సెప్టెంబర్ 2022) (ఘటస్థాపన ఉదయం సమయం 2022)

వ్యవధి – 01 గంట 38 నిమిషాలు

ఘటస్థాపన ముహూర్తం – 11:54 AM – 12:42 PM ((26 సెప్టెంబర్ 2022) (ఘటస్థాపన రోజు సమయం 2022)

వ్యవధి – 48 నిమిషాలు

నవరాత్రి మొదటి రోజు: 26 సెప్టెంబర్ 2022, సోమవారం: ప్రతిపాద (మా శైలపుత్రి)

నవరాత్రి రెండవ రోజు: 27 సెప్టెంబర్ 2022, మంగళవారం: ద్వితీయ (మా బ్రహ్మచారిణి)

నవరాత్రి మూడవ రోజు: 28 సెప్టెంబర్ 2022, బుధవారం: తృతీయ (మా చంద్రఘంట)

నవరాత్రి నాల్గవ రోజు: 29 సెప్టెంబర్ 2022, గురువారం: చతుర్థి (మా కూష్మాండ)

నవరాత్రి ఐదవ రోజు: 30 సెప్టెంబర్ 2022, శుక్రవారం: పంచమి (మా స్కందమాత)

నవరాత్రి ఆరవ రోజు: 01 అక్టోబర్ 2022, శనివారం: షష్ఠి (మా కాత్యాయని)

నవరాత్రి ఏడవ రోజు: 02 అక్టోబర్ 2022, ఆదివారం: సప్తమి (మా కాలరాత్రి)

నవరాత్రి ఎనిమిదవ రోజు: 03 అక్టోబర్ 2022, సోమవారం: అష్టమి (మా మహాగౌరి)

నవరాత్రి తొమ్మిదవ రోజు: 04 అక్టోబర్ 2022, మంగళవారం: నవమి (మా సిద్ధిదాత్రి)

దుర్గా నిమజ్జనం రోజు: 05 అక్టోబర్ 2022, బుధవారం: దశమి (మా దుర్గా విగ్రహం నిమజ్జనం)

ఈ సంవత్సరం, నవరాత్రుల తొమ్మిది రోజులలో, ఏడు రోజులు చాలా పవిత్రమైనవి మరియు కల్యాణ యోగంతో నిండి ఉన్నాయి. జ్యోతిష్య శాస్త్రం ప్రకారం, వార్ మరియు నక్షత్రాల ప్రత్యేక కలయికతో మొత్తం 28 రకాల యోగాలు ఏర్పడతాయి. ఈ ప్రత్యేక యోగాలలో కొన్ని చాలా బలమైనవి మరియు వాటిలో చేసే పని విజయం, శ్రేయస్సు మొదలైనవి తెస్తుంది. ఈ అత్యంత శక్తివంతమైన యోగాలు సోమవారం నుండి ప్రారంభమయ్యే నవరాత్రుల రెండవ రోజు నుండి ప్రారంభమవుతాయి.

ఏడు రోజుల పాటు ఈ యోగ పూజలు చేయడం వల్ల ఫలితం ఉంటుంది

సెప్టెంబర్ 27, మంగళవారం ద్విపుష్కర యోగం

సెప్టెంబర్ 29, గురువారం రవియోగం

సెప్టెంబర్ 30, శుక్రవారం రవి యోగం

అక్టోబర్ 01, శనివారం రవియోగం

అక్టోబర్ 02, ఆదివారం సర్వార్థసిద్ధి యోగం

అక్టోబర్ 03 సోమవారం రవియోగం మరియు జై యోగం

అక్టోబర్ 04, మంగళవారం రవియోగం జరుగుతుంది

ఘటస్థాపన (కలశ స్థాపన) తీజ్, హిందూ మతం యొక్క పండుగలలో ప్రత్యేక ప్రాముఖ్యతను కలిగి ఉంది. మత విశ్వాసాల ప్రకారం, కలశం దేవతలు, గ్రహాలు మరియు నక్షత్రరాశుల నివాసంగా నమ్ముతారు. కలాష్ ఆనందం మరియు శ్రేయస్సు మరియు పవిత్రమైన పనికి చిహ్నంగా పరిగణించబడుతుంది. ఘట్ అంటే కలశంలోని శక్తులను ఆవాహన చేయడం ద్వారా దానిని సక్రియం చేయడం. నవరాత్రులలో కూడా కలశాన్ని ఏర్పాటు చేయడం ద్వారా సకల శక్తులను ఆవాహన చేస్తారు. ఇది ఇంట్లో ఉండే నెగటివ్ ఎనర్జీని నాశనం చేస్తుంది.

ఘటస్థాపన లేదా కలశస్థాపన పూజ అనేది నవరాత్రి పండుగలో ముఖ్యమైన ఆచారాలలో ఒకటి. ఘటస్థాపన నవరాత్రుల తొమ్మిది రోజుల ప్రారంభానికి గుర్తుగా నమ్ముతారు. శక్తి దేవిని ఆవాహన చేసేందుకు కలశస్థాపన పూజ చేస్తారు. దేశంలోని కొన్ని ప్రాంతాలలో, కన్యా పూజ నిర్వహిస్తారు, ఇది దుర్గా దేవి యొక్క తొమ్మిది రూపాలను సూచించే తొమ్మిది మంది స్త్రీలను ఆరాధిస్తుంది, ఇది గౌరవం చూపించడానికి బాలికల పాదాలను కడుగుతారు మరియు బహుమతులు ఇచ్చే ఆచారం కూడా ఉంది. పండుగ స్త్రీ దేవుడికి అంకితం చేయబడింది, కొన్ని సమాజాలలో ఈ తొమ్మిది రోజులు స్త్రీలను పూజిస్తారు. నవరాత్రుల చివరి రోజు దసరా, ఇది రావణుడిపై రాముడు సాధించిన విజయాన్ని గుర్తుచేసుకుంటుంది. ఫలితంగా, పండుగ చెడుపై మంచి సాధించిన విజయాన్ని సూచిస్తుంది. ఈ రోజు రావణుడి దిష్టిబొమ్మలను దహనం చేస్తారు. ప్రజలు ఆయుధాలు మరియు ఇతర శక్తి వస్తువులను కూడా ప్రార్థిస్తారు

నవరాత్రి పూజా సామగ్రి గురించి చెప్పాలంటే, ఇందులో మట్టి గిన్నె, బార్లీ, శుభ్రమైన మట్టి, కలశం, రక్షణ సూత్రం, లవంగాలు, ఏలకులు, రోలి, కర్పూరం, మామిడి ఆకులు, తమలపాకులు, మొత్తం తమలపాకులు, చెక్కుచెదరకుండా, కొబ్బరి కాయలు, పువ్వులు, పండ్లు, ధూపం ఉన్నాయి. , దీపం, పూల దండ, ఎర్ర సార్డిన్, గంగాజల్ మొదలైనవి చేర్చబడ్డాయి.

నవరాత్రులలో చేసే పూజలు చాలా ప్రత్యేకమైనవి. నవరాత్రుల రోజుల్లో ముందుగా కొన్ని గంగాజల చుక్కలు, స్నానం చేసే నీళ్ళలో పోసి స్నానం చేయాలి. ఆ తర్వాత మట్టి కుండలో బార్లీ వేసి దాని మధ్యలో కలశం పెట్టి , దాని ముందు ఏకశిలా దీపం(అఖండ జ్యోతి) వెలిగించాలి. దీని తరువాత, ఇప్పుడు మా దుర్గకు అర్ఘ్యం సమర్పించేటప్పుడు అమ్మవారి చిత్రంపై అక్షత మరియు పువ్వులు సమర్పించాలి. దుర్గా మాత అక్షత మరియు పువ్వులను నైవేద్యంగా ప్రసన్నం చేసుకుంటుంది. ఆ తర్వాత అమ్మవారిని ఎర్రటి పూలతో అలంకరించి పండ్లు, స్వీట్లను సమర్పించాలి. భోగ్ అర్పించిన తర్వాత, మా దుర్గా చాలీసా చదవండి మరియు తల్లిని పూజిస్తూ ధ్యానం చేయండి. చివరగా ధూపం, అగరుబత్తీలు వెలిగించి అమ్మవారి హారతి నిర్వహించండి. దీనితో పాటు, మీరు మా దుర్గా యొక్క కొన్ని మంత్రాలను పఠించడం ద్వారా మా భగవతిని కూడా ప్రసన్నం చేసుకోవచ్చు.

నవరాత్రి అనే పదం సంస్కృత పదం నుండి ఉద్భవించింది, ఇది ‘నవ’ని తొమ్మిది మరియు ‘రాత్రి’ని రాత్రి అని అనువదిస్తుంది. హిందూ గ్రంధాలు మరియు నమ్మకాల ప్రకారం, ఈ పండుగ చెడుపై మంచి సాధించిన విజయానికి ప్రతీక. దుర్గాదేవి రాక్షసుడు మహిషాసురునితో (అహంకారాన్ని సూచించేవాడు) తొమ్మిది రోజుల పాటు పోరాడిందని నమ్ముతారు మరియు చివరి రోజు, ఆమె రాక్షసుడిని శిరచ్ఛేదం చేసినప్పుడు, దానిని విజయ దశమి అంటారు.

భారతదేశంలోని వివిధ రాష్ట్రాల్లో ఈ పండుగను అత్యంత ఉత్సాహంగా మరియు ఉత్సాహంగా జరుపుకుంటారు. దుర్గాపూజ అనేది పండుగకు మరో పేరు. దేశవ్యాప్తంగా హిందువులు పండుగను జరుపుకుంటే, గుజరాతీ మరియు బెంగాలీ సంఘాలు ఘనంగా వేడుకలు జరుపుకుంటారు. దసరా చివరి రోజు, దుర్గాదేవికి పగటిపూట ప్రార్థనలు చేస్తారు. ఒక్కో రాష్ట్రంలో ఒక్కో రోజు ఒక్కో పేరుతో పిలవబడుతుంది. దీనిని నవమి లేదా విజయదశమి అని కూడా అంటారు. నవదుర్గా పర్వ అని కూడా పిలువబడే నవరాత్రి, శక్తి (దైవశక్తి)ని దుర్గాదేవిగా ఆరాధించడానికి అత్యంత పవిత్రమైన సమయం అని నమ్ముతారు.

Latest Posts

Don't Miss