థైరాయిడ్ సమస్యా?కళ్ళు దెబ్బతినకుండా జాగ్రత్తలు తీసుకోండి;లేదంటే పరిస్థితి తీవ్రంగా ఉంటుంది

థైరాయిడ్ అనేది గొంతు మధ్యలో ఉండే గ్రంథి. ఇది చిన్న అవయవం అయినప్పటికీ, ఇది మన శరీరంలో అనేక ముఖ్యమైన విధులను నిర్వహిస్తుంది. ఈ గ్రంథి మన శరీరంలో పెరుగుదల, కణాల మరమ్మత్తు మరియు జీవక్రియలను నియంత్రించడంలో సహాయపడే మూడు రకాల హార్మోన్లను ఉత్పత్తి చేస్తుంది. హార్మోన్ల ఉత్పత్తిలో అసమతుల్యత అలసట, జుట్టు రాలడం, బరువు పెరగడం, విపరీతమైన చలి మరియు అనేక ఇతర లక్షణాలకు దారితీస్తుంది.

తీవ్రమైన సందర్భాల్లో, థైరాయిడ్ వ్యాధులు కంటి సంబంధిత సమస్యలకు కూడా దారితీయవచ్చు. ఈ దశలో మీ రోగనిరోధక వ్యవస్థ కళ్ల చుట్టూ ఉన్న కండరాలు మరియు ఇతర కణజాలాలపై దాడి చేయడం ప్రారంభిస్తుంది. ఇది కనురెప్పల వాపు, ఇతర కంటి సమస్యలు మరియు అరుదైన సందర్భాల్లో దృష్టిని కోల్పోవడానికి కూడా దారితీస్తుంది. ఈ పరిస్థితిని థైరాయిడ్ కంటి వ్యాధి లేదా థైరాయిడ్ సంబంధిత ఆర్బిటోపతి అంటారు. ఈ వ్యాసంలో మీరు థైరాయిడ్ సమస్య వల్ల వచ్చే కంటి వ్యాధికి కారణం, లక్షణాలు మరియు చికిత్స గురించి చదువుకోవచ్చు.

థైరాయిడ్ కంటి వ్యాధి ఒక సాధారణ స్వయం ప్రతిరక్షక వ్యాధి. ఈ పరిస్థితి ఉన్నవారిలో, రోగనిరోధక వ్యవస్థ సరిగా పనిచేయడం లేదని పరిగణించవచ్చు. ఇది మీ కళ్ళ చుట్టూ కండరాలు మరియు కణజాలం ఉబ్బడానికి కారణమవుతుంది. థైరాయిడ్ కంటి వ్యాధి అనేక లక్షణాలను కలిగిస్తుంది. కొన్ని తేలికపాటివి, మరికొన్ని తీవ్రమైనవి. గ్రేవ్స్ వ్యాధితో బాధపడేవారిలో కూడా ఈ రకమైన కంటి ఇన్ఫెక్షన్ కనిపిస్తుంది.

సూక్ష్మజీవులు మరియు ఇతర కాలుష్య కారకాల నుండి మనలను రక్షించే మన రోగనిరోధక వ్యవస్థ కళ్ళు మరియు చుట్టుపక్కల శరీర కణజాలాలను బాహ్య ఆక్రమణదారుగా తప్పుగా చూపినప్పుడు థైరాయిడ్ సంబంధిత కంటి సమస్యలు సంభవిస్తాయి. దీని తర్వాత వెంటనే, రోగనిరోధక వ్యవస్థ మీ కంటి చుట్టూ ఉన్న కొవ్వు మరియు కణజాలంపై దాడి చేసే ప్రతిరోధకాలను పంపుతుంది. రోగనిరోధక వ్యవస్థ దానికి వ్యతిరేకంగా ప్రతిస్పందించడానికి కారణమేమిటో నిపుణులకు ఇప్పటికీ తెలియదు. దీని వెనుక ఉన్న కారణాన్ని ఇంకా తెలుసుకునే ప్రయత్నం చేస్తున్నారు. అయితే, థైరాయిడ్ వ్యాధి ఉన్న ప్రతి ఒక్కరూ ఈ పరిస్థితిని అనుభవించరు.

ఈ సందర్భంలో, మీ కళ్ళు ఉబ్బినట్లు కనిపిస్తాయి మరియు మీ కన్ను ఉబ్బినట్లు అనిపిస్తుంది. పరిస్థితి తీవ్రంగా ఉంటే, మీరు మీ కన్ను పూర్తిగా మూసివేయలేరు. కొన్ని ఇతర లక్షణాలు:

 • కళ్లలోని తెల్లసొనలో ఎర్రబారడం

 • కంటికి నల్లని చికాకు

 • కంటి నొప్పి మరియు ఒత్తిడి

 • పొడి లేదా తడి కళ్ళు

 • ద్వంద్వ దృష్టి

 • కాంతి సున్నితత్వం

  ఈ పరిస్థితి చాలా తరచుగా థైరాయిడ్ హార్మోన్ లేదా హైపర్ థైరాయిడిజం ఉన్నవారిలో సంభవిస్తుంది. కొన్నిసార్లు మీకు థైరాయిడ్ తక్కువగా ఉండవచ్చు మరియు ఇప్పటికీ కంటి సమస్యలు ఉండవచ్చు. సాధారణ థైరాయిడ్ స్థాయి ఉన్నవారిలో ఈ వ్యాధి చాలా అరుదు.

  మీరు థైరాయిడ్ వ్యాధిని కలిగి ఉన్నట్లయితే, ఏవైనా కంటి సమస్యల సంభావ్యతను తోసిపుచ్చడానికి కంటి పరీక్ష చేయించుకోండి. మీరు కంటి నొప్పి లేదా ఇతర సమస్యలను ఎదుర్కొంటే, చికిత్స కోసం కంటి వైద్యుడిని చూడండి. డాక్టర్ మీ పరిస్థితి ఆధారంగా మందులను సూచిస్తారు. తేలికపాటి బలహీనత విషయంలో, మీరు లూబ్రికేటింగ్ కంటి చుక్కలు మరియు కృత్రిమ కన్నీళ్లను సూచించవచ్చు. ఈ పరిస్థితి ఉన్నవారిలో కొద్ది శాతం మందికి మాత్రమే శస్త్రచికిత్స అవసరం.

 • సబ్బు మరియు శానిటైజర్‌తో మీ చేతులను తరచుగా కడగాలి

 • సోకిన వ్యక్తులకు దూరంగా ఉండండి.

 • కళ్లను తుడవడానికి శుభ్రమైన టిష్యూ పేపర్ ఉపయోగించండి

 • మీ చేతులను సరిగ్గా శుభ్రం చేయకపోతే మీ కళ్లను రుద్దకండి.

 • కంటి చుక్కలను పంచుకోవద్దు.

 • దోసకాయ ముక్కలతో మీ కళ్లను మసాజ్ చేయండి.

 • మీ రోజువారీ ఆహారంలో ఆకుకూరలు, పండ్లు మరియు క్యారెట్లు వంటి ఆహారాలను చేర్చండి.

  మీరు థైరాయిడ్ వ్యాధిని కలిగి ఉన్నట్లయితే, ఏవైనా కంటి సమస్యల సంభావ్యతను తోసిపుచ్చడానికి కంటి పరీక్ష చేయించుకోండి. మీరు కంటి నొప్పి లేదా ఇతర సమస్యలను ఎదుర్కొంటే, చికిత్స కోసం కంటి వైద్యుడిని చూడండి. డాక్టర్ మీ పరిస్థితి ఆధారంగా మందులను సూచిస్తారు. తేలికపాటి బలహీనత విషయంలో, మీరు లూబ్రికేటింగ్ కంటి చుక్కలు మరియు కృత్రిమ కన్నీళ్లను సూచించవచ్చు. ఈ పరిస్థితి ఉన్నవారిలో కొద్ది శాతం మందికి మాత్రమే శస్త్రచికిత్స అవసరం.