భారీ భూకంపం: కుప్పకూలిన భవనాలు, వంతెనలు, జపాన్‌ సునామీ వార్నింగ్

టోక్యో: తైవాన్ ఆగ్నేయ తీరంలో ఆదివారం తీవ్ర భూకంపం సంభవించింది. యుఎస్ జియోలాజికల్ సర్వే ప్రకారం.. ఒక చిన్న పట్టణంలో కనీసం ఒక భవనాన్ని నేలమట్టం చేసింది. కాగా, ఈ భారీ భూకంపం తర్వాత జపాన్ సునామీ హెచ్చరికను జారీ చేసింది.

Earthquake in Taiwan!

📍 The horror moments of the earthquake in #Taiwan ) from the motorcycle camera 📹⬇️#Taiwan #earthquake #TaiwanEarthquake pic.twitter.com/P0Wr6XeJlI

టైటుంగ్ నగరానికి ఉత్తరాన 50 కిలోమీటర్లు (30 మైళ్లు) 10 కిలోమీటర్ల లోతులో మధ్యాహ్నం 2:44 గంటలకు (0644 జీఎంటీ) భూకంపం సంభవించిందని యూఎస్‌జీఎస్ తెలిపింది. దీని ప్రారంభ తీవ్రత 7.2-మాగ్నిట్యూడ్‌గా కాగా, USGS దానిని 6.9-మాగ్నిట్యూడ్ భూకంపానికి తగ్గించింది.

7.2 magnitude earthquake strikes off east cost of Taiwan#earthquake #taiwan pic.twitter.com/FEbQ95fuv5

తైవాన్ సెమీ అధికారిక సెంట్రల్ న్యూస్ ఏజెన్సీ ప్రకారం.. యులి పట్టణంలో కనీసం ఒక భవనం కూలిపోయింది. సీఎన్ఏ పోస్ట్ చేసిన వీడియోలో భయాందోళనకు గురైన నివాసితులు భవనం వెలుపలి వైపు పరుగులు తీయడాన్ని చూపించారు. ఆ భవనం ఒక్కసారిగా కుప్పకూలిపోయింది. రాజధాని తైపీలో కూడా వణుకు సంభవించిందని ఏఎఫ్‌పీ రిపోర్టర్ తెలిపారు.

First images from 7.2 #magnitude #earthquake in Taiwan#Taiwan #Earthquake #台湾地震 #台湾 pic.twitter.com/41oKdmeWNg

శనివారం అదే ప్రాంతంలో 6.6 తీవ్రతతో భూకంపం సంభవించింది. పర్వతాలు, తక్కువ జనాభా ఉన్న గ్రామీణ ప్రాంతంలో తక్కువ నష్టంతో అనేక సార్లు ప్రకంపనలు వచ్చాయి. కానీ, ఆదివారం నాటి భూకంపం మరింత బలంగా ఉంది.
జపాన్ వాతావరణ సంస్థ తైవాన్ సమీపంలోని మారుమూల దీవులకు సునామీ హెచ్చరిక జారీ చేసింది.
సాయంత్రం 4 గంటలకు (0700 జీఎంటీ) ఒక మీటర్ ఎత్తు వరకు అలలు వచ్చే అవకాశం ఉందని పేర్కొంది.

🔴 Videos ⚡EARTHQUAKE 7.2 hits SouthEast of 🇹🇼 #TaiwanEarthquake,causing #Tsunami for South of #Japan #Taiwan #TaiwanEarthquake#Tsunami #Japan pic.twitter.com/wHWkURpJgC

ఫుజియాన్, గ్వాంగ్‌డాంగ్, జియాంగ్సు, షాంఘై సహా తీర ప్రాంతాల్లో ప్రకంపనలు స్పష్టంగా కనిపించాయని చైనా భూకంప నెట్‌వర్క్ సెంటర్ తెలిపింది.ఈ ద్వీపం రెండు టెక్టోనిక్ ప్లేట్ల జంక్షన్‌కు సమీపంలో ఉన్నందున తైవాన్‌లో తరచుగా భూకంపాలు వస్తుంటాయి.
ఈ ద్వీపం పసిఫిక్ “రింగ్ ఆఫ్ ఫైర్”పై ఉంది, ఇది ఆగ్నేయాసియా గుండా, పసిఫిక్ బేసిన్ అంతటా విస్తరించి ఉన్న తీవ్రమైన భూకంప కార్యకలాపాల ఆర్క్. తీవ్ర భూకంపంతో పలు ప్రాంతాల్లో వంతెనలు కుప్పకూలిపోయాయి. తైవాన్‌లో ఇప్పటివరకు సంభవించిన అత్యంత ఘోరమైన భూకంపం సెప్టెంబరు 1999లో 7.6-తీవ్రతతో 2,400 మంది మరణించారు.

Tsunami warning issued for the coast of Japan following the 7.2 Magnitude Earthquake in Taiwan. pic.twitter.com/Jg8KsD457t

దక్షిణ జపాన్‌లోని కనీసం నాలుగు మిలియన్ల మంది ప్రజలను ఖాళీ చేయవలసిందిగా ఆదేశించారు. శక్తివంతమైన తుఫాన్ ఈ ప్రాంతం వైపు కదులుతుంది. అంతేగాక, బలమైన గాలులు, భారీ వర్షం కారణంగా విద్యుత్ బ్లాక్‌అవుట్‌లు, భూమి, వాయు రవాణా స్తంభించిపోయింది.
టైఫూన్ దక్షిణ ద్వీపం అయిన యకుషిమాకు సమీపంలో ల్యాండ్ అయింది. గరిష్టంగా 162km/h (101mph) ఉపరితల గాలులను ప్యాక్ చేసింది. ఇది నెమ్మదిగా ఉత్తరం వైపుగా దేశంలోని మూడవ అతిపెద్ద, దక్షిణ ద్వీపం అయిన క్యుషుకి వెళ్లింది, ఇక్కడ అది ఆ రోజు తర్వాత ల్యాండ్‌ఫాల్ అవుతోందని జపాన్ వాతావరణ శాస్త్రం ఏజెన్సీ తెలిపింది. నన్మదోల్ తూర్పు వైపు తిరిగి మంగళవారం టోక్యో చేరుకోవచ్చని అంచనా.