Latest Posts

What is Natural Death: సాధారణ మరణం అంటే ఏంటి? వృద్ధాప్యంలో శరీరంలో జరిగే మార్పులు ఏంటో తెలుసుకోండి

What is Natural Death: వృద్ధులు ప్రాణాలు కోల్పోయినప్పుడు.. వృద్ధాప్యంతో లేదా సహజ కారణాలతో చనిపోయినట్లు చాలా మంది చెబుతారు.

వైద్య శాస్త్రం ప్రకారం వృద్ధాప్యంతో చనిపోవడం అనేది నిజం కాదు. మరణానికి వేరే ఇతర కారణాలు ఉంటాయి. వృద్ధాప్యంతో చనిపోవడం అంటే ఎవరైనా వృద్ధాప్యంతో సంబంధం ఉన్న అనారోగ్యంతో సహజంగా మరణించారని అర్థం.

ఒక వ్యక్తి చనిపోయినప్పుడు అతడు ఎలా మరణించాడన్న విషయాల్లో మరణ ధ్రువీకరణ పత్రాల్లో పేర్కొనవలసి ఉంటుంది. ఏ కారణం వల్ల ఆ వ్యక్తి ప్రాణాలు కోల్పోయాడో కచ్చితంగా నమోదు చేయాలి. కాబట్టి, కొన్నిసార్లు ఒక వృద్ధ వ్యక్తి శాంతియుతంగా చనిపోయినప్పుడు.. వృద్ధాప్య కారణాల వల్ల చనిపోయారని అంటారు. కానీ ఆ సమయంలో ఆ వ్యక్తిలో వచ్చిన అనారోగ్య కారణాల వల్ల చనిపోయి ఉంటారు.

వయస్సు పెరిగే కొద్దీ, శరీరం దెబ్బతినడం, కణాలు తమను తాము మరమ్మత్తు చేయకపోవడం, రోగనిరోధక వ్యవస్థ బలహీనపడటం వంటి అనేక రకాల వైద్య సమస్యలతో బాధపడే అవకాశం పెరుగుతుంది.

ఈ వైద్య సమస్యలలో గుండె సమస్యలు, రక్తపోటు లేదా పార్కిన్సన్స్ వ్యాధి లేదా అల్జీమర్స్ వంటి న్యూరోడెజెనరేటివ్ వ్యాధులు ఉండవచ్చు.ఈ పరిస్థితులు శరీరంలోని మెదడు పనితీరు మరియు చలనశీలత వంటి ముఖ్యమైన వ్యవస్థలపై ప్రభావం చూపుతాయి.

అల్జీమర్స్ వ్యాధి ఉన్న వ్యక్తి నమలడం లేదా మ్రింగడంలో ఇబ్బంది పడతారు. చాలా మంది వృద్ధులు నిద్రలో నిశ్శబ్దంగా చనిపోవడానికి కారణం.. వారు మ్రింగడం వ్యవస్థలు పనిచేయకపోవడమే. వారు ఆహారం, ద్రవం, లాలాజలం వారి ఊపిరితిత్తులలోకి పీల్చడం, వారు న్యుమోనియా బారిన పడి చనిపోతారని వైద్యులు చెబుతున్నారు.

వృద్ధాప్యంలో వచ్చే వ్యాధుల వల్ల వారికి వారి శరీరంపై అదుపు ఉండదు. సపోర్ట్ లేకపోతే పడిపోవడం, గాయలవ్వడం జరుగుతుంది. గాయాలైన వారు ఆస్పత్రిలో చేరే అవకాశం ఎక్కువగా ఉంటుంది. అక్కడ వారు ఇన్ఫెక్షన్ల ప్రమాదంలో ఉన్నట్లయితే వారు ఇకపై పోరాడలేరు.

వృద్ధాప్యం ఎవరి మృతికి కారణం కాదు. ఇది వయస్సుతో కూడుకున్న పరిస్థితుల నుండి ఉత్పన్నమయ్యే సంక్లిష్టతలను పెంచే సంభావ్యత.

వృద్ధులలో మరణానికి ఖచ్చితమైన కారణాన్ని తెలుసుకోవడం చాలా కష్టం. ఎందుకంటే వారు వివిధ మరియు సూక్ష్మ మార్గాల్లో పరస్పర చర్య చేసే అతివ్యాప్తి చెందుతున్న పరిస్థితులను కలిగి ఉండవచ్చు.

యువకులు, ఆరోగ్యవంతమైన రోగులతో పోలిస్తే, వృద్ధులలో నిర్దిష్ట కారణాన్ని వెలికితీసే ఇన్వాసివ్ పరీక్షలను వైద్యులు నిర్వహించే అవకాశం తక్కువ.

చాలా సందర్భాలలో, డెత్ సర్టిఫికేట్ మరణం యొక్క నిర్దిష్ట లేదా పోస్ట్-మార్టం నిరూపితమైన కారణం లేకుండానే మరణానికి ఎక్కువగా కారణం ఏమిటో చెబుతుంది. ప్రతి మరణ ధృవీకరణ పత్రంలో.. ఆ వ్యక్తి ఎలా చనిపోయాడో కచ్చితమైన కారణం తెలియకపోయినా.. వారు సాధారణంగా గుండెపోటు, కార్డియాక్ అరెస్ట్ అని చెబుతారు. వృద్ధాశ్రమంలో ఉన్న వృద్ధులైతే వారు సాధారణంగా న్యుమోనియా అని రాస్తారు.

ఆరోగ్యకరమైన ఆహారం, వ్యాయామం మనల్ని యవ్వనంగా ఉండటానికి సహాయపడతాయి. కానీ ఎంత మంచి ఆహారం తీసుకున్నా.. రోజూ క్రమం తప్పకుండా వ్యాయామం చేసినా.. వృద్ధాప్యం రావడాన్ని మాత్రం పూర్తిగా ఆపలేము.

మన జన్యువులలో ఏదో ఒకటి – జీవ గడియారం – ఇది మనల్ని వృద్ధాప్యం వైపు నడిపించేలా చేస్తుంది. మరొకటి ఏమిటంటే, కాలక్రమేణా, మన శరీరం మరియు DNA దెబ్బతింటుంది. దీనికి కీలకం సెల్యులార్ సెనెసెన్స్ ఆలోచన – ఇది జీవసంబంధమైన దృగ్విషయం, దీనిలో కణాలు విభజన ఆగిపోతాయి.

వృద్ధాప్యంలో కణజాలం తమ సామర్థ్యాన్ని కోల్పోతుంది. ఏదైన గాయం తగిలినప్పుడు అక్కడ కణజాలం రెట్టింపు అయి తిరిగి సాధారణ స్థితికి తీసుకువస్తుంది. కానీ వృద్ధుల్లో అలా జరగదు. సెనెసెంట్ కణాలు శరీరంలో దీర్ఘకాలిక మంటను ప్రోత్సహించే పదార్థాలను విడుదల చేస్తాయి. ఒక వ్యక్తి యొక్క క్యాన్సర్ ప్రమాదాన్ని మరియు ఆర్థరైటిస్ వంటి ఇతర పరిస్థితులను పెంచుతాయి.

వృద్ధాప్య ప్రక్రియను నిరోధించే మార్గాలను అన్వేషించడంలో ప్రపంచవ్యాప్తంగా చాలా పరిశోధనలు జరుగుతున్నాయి. విభజనను ఆపే స్థాయికి చేరుకున్న కణాలను నాశనం చేసే మందులపై పరిశోధకులు ప్రత్యేక దృష్టి సారించారు.

ఒక అధ్యయనంలో, శాస్త్రవేత్తలు వారి శరీరాల నుండి ఈ సెనెసెంట్ కణాలను క్రమంగా తొలగించడం ద్వారా ఎలుకల జీవితాలను పొడిగించారు.

మెట్‌ఫార్మిన్ ఔషధం చుట్టూ ఆసక్తి ఉన్న మరొక ప్రాంతం, దశాబ్దాలుగా టైప్ 2 డయాబెటిస్‌కు చికిత్స చేయడానికి ఉపయోగించబడింది మరియు జంతువులను ఆరోగ్యంగా ఉంచడానికి మరియు వాటి జీవితాన్ని పొడిగించడానికి చూపబడింది.

TAME (ట్రీటింగ్ ఏజింగ్ విత్ మెట్‌ఫార్మిన్) అనే క్లినికల్ ట్రయల్ ప్రస్తుతం మెట్‌ఫార్మిన్ మానవులలో ఇదే విధంగా పనిచేస్తుందో లేదో పరీక్షిస్తోంది.

మనం వృద్ధాప్యాన్ని అనుభవించి, దాని నుండి బయటపడితే – లేదా అస్సలు వయస్సు రాకపోతే? అనే ప్రశ్న తలెత్తవచ్చు. అయితే కొన్ని జంతువులు అదే పని చేస్తాయి.

46 వేర్వేరు జాతుల మరణాల రేటును పోల్చి 2014లో జరిపిన ఒక అధ్యయనం కొన్ని జీవులకు వయసు పెరగదని కనుగొంది. వాటి మరణాల రేటు అవి పుట్టినప్పటి నుండి అవి చనిపోయే వరకు స్థిరంగా ఉంటాయి. మరికొన్ని జంతువులు వృద్ధాప్య కాలంలోకి ప్రవేశిస్తాయి. ఆపై తిరిగి సాధారణ వయస్సుకు వచ్చి తమ జీవితాలని కొనసాగిస్తాయి.

Latest Posts

Don't Miss