Latest Posts

Warning signs : పిల్లల్లో ఇలాంటి ప్రవర్తన కనిపిస్తే తల్లిదండ్రులు అప్రమత్తంగా ఉండండి!

రోజూ ఒక చిన్న పిల్లవాడు తన తల్లిని చంపడం మరియు ఒక చిన్న పిల్లవాడు ఆత్మహత్య చేసుకోవడం అనే వార్తలను మనం దినపత్రికలో చదువుతూ ఉంటాము. చదివి అక్కడే వదిలేయండి. అయితే మీరు ఒక విషయం తెలుసుకోవాలి. మానసిక ఆరోగ్యం సరిగా లేకుంటేనే ఇలాంటి సంఘటనలు జరుగుతాయి. అవును. నేటితరం పిల్లలు చదువు, పాఠ్యేతర కార్యకలాపాలు చేయకుండా సోషల్ మీడియాకు బానిసలుగా మారుతున్నారు. దీని ప్రభావం వల్ల పిల్లలు ఒత్తిడి, డిప్రెషన్‌లో పడిపోతున్నారు. పిల్లల మానసిక ఆరోగ్యంపై తీవ్ర ప్రభావం చూపుతోంది. ఇలాంటి మానసిక రుగ్మతలు పిల్లల భవిష్యత్తును నాశనం చేస్తున్నాయి.

ఇదే జరిగితే, తల్లిదండ్రులు ఏమి చేయాలి? దానికి సంబంధించిన పూర్తి సమాచారం ఇదిగో.

నిరాశ

మానసిక కల్లోలం

ఒత్తిడి మరియు ఆందోళన

మతిస్థిమితం సామాజిక ఐసోలేషన్

నిద్రలేమి

అనోరెక్సియా మరియు బులీమియా

డ్రగ్స్ మరియు ఆల్కహాల్ వంటి పదార్థ దుర్వినియోగం

పైన పేర్కొన్నవి ఈరోజు పిల్లలు అనుభవించే కొన్ని తీవ్రమైన మానసిక ఆరోగ్య సమస్యలు. ఇలాంటి సమస్య ఏదైనా ఉన్నా పిల్లల్లో కొన్ని మార్పులను తల్లిదండ్రులు గమనించవచ్చు. ఎందుకంటే తల్లిదండ్రులు చిన్నప్పటి నుంచి పిల్లలతోనే ఉంటారు. వారి ఆనందం మరియు బాధ వారికి తెలుసు. కాబట్టి అలాంటి సమస్య ఏదైనా వారితో సులభంగా కనుగొనవచ్చు. ఉదాహరణకు, మీ పిల్లలు రాత్రికి ఆలస్యంగా ఇంటికి వస్తున్నారు. తినకుండా నిద్రపోవడం అంటే డ్రగ్స్, ఆల్కహాల్‌కు బానిసలయ్యారని అర్థం.

*మీ పిల్లల ఆలోచనా విధానంలో మార్పు వచ్చిందని మీకు తెలిస్తే, అసౌకర్యం, అనారోగ్యం. పిల్లలు పాఠశాలలో నేర్చుకోవడంలో మరియు సాధించడంలో వెనుకబడి ఉంటే, తమను తాము విమర్శించుకోవడం, ప్రతికూల ఆలోచనలు, హీనంగా భావించడం, ఇవన్నీ మానసిక అనారోగ్యానికి సంకేతాలు.

*పిల్లల ఆలోచనలో మార్పు వస్తే వారి ప్రవర్తనలో తేడా వస్తుంది. చర్యకు పిల్లల నుంచి స్పందన ఎలా వస్తుందో గమనించాలి. ఒంటరిగా కూర్చోవడం, చిన్న చిన్న విషయాలకు ఏడవడం, కోపం తెచ్చుకోవడం, కార్యకలాపాలపై ఆసక్తి లేకపోవడం, తినడం, పాఠాలు ఆడటం, నిద్రపోకపోవడం వంటివి మానసిక అనారోగ్యానికి దారితీస్తాయి.

ఈ రోజుల్లో చాలా మంది తల్లిదండ్రులు తమ పనిలో బిజీగా ఉన్నారు మరియు వారి పిల్లలను సరిగ్గా చూసుకోలేకపోతున్నారు. ఇలా చాలా మంది పిల్లలు తమ తల్లిదండ్రులకు తెలియని మానసిక వ్యాధితో బాధపడుతున్నారు. కాబట్టి తల్లిదండ్రులు దీనిపై దృష్టి పెట్టాలి.

తల్లిదండ్రులు పిల్లలతో బాగా మాట్లాడాలి. వారి దినచర్యకు సంబంధించిన సమాచారాన్ని పొందే విధంగా సంభాషణ ఉండాలి. తల్లిదండ్రులు స్నేహితులుగా భావించాలి. ఈ సందర్భంలో పిల్లలు తమకు జరిగే సమస్య గురించి కూడా చెబుతారు. డిప్రెషన్‌లో ఉన్నా తమ తల్లిదండ్రులకు విషయాన్ని బహిరంగంగా చెబుతుంటారు.

తల్లిదండ్రుల దృష్టికి రాకుండా పిల్లల మానసిక ఆరోగ్యం చెడిపోతే.. అది పెద్ద విపత్తుగా మారకముందే పిల్లలకు సరైన వైద్యం అందించే పని తల్లిదండ్రులే చేయాలి. వారికి కౌన్సెలింగ్ ద్వారా మార్గనిర్దేశం చేయాలి.

వారు పనిలో బిజీగా ఉన్నారు మరియు పిల్లలకు కథలు చెప్పడం ద్వారా సమయం కేటాయించాలి, వారితో సమయం గడపడం ద్వారా వారికి నైతిక మద్దతు ఇవ్వాలి. అప్పుడు వారు చెడు మార్గం పట్టరు. అలాగే ఎలాంటి మానసిక అనారోగ్యంతో బాధపడదు.

Latest Posts

Don't Miss