Latest Posts

దేవుడికి వాడే పువ్వులను వాసన ఎందుకు చూడకూడదు?

హిందూ మతంలో పూజలకు చాలా ప్రాముఖ్యత ఉంది. ఉదయం, సాయంత్రం దీపం వెలిగిస్తే ఆ ఇంటికి శుభం. భగవంతుని పూజలో వత్తి, నూనె ఎంత ముఖ్యమో, పూలు కూడా అంతే ముఖ్యం. కాబట్టి భగవంతుని పూజకు తప్పనిసరిగా ఒక పుష్పం ఉండాలి.

పూజకు పూలు ఉపయోగిస్తే భగవంతుడు ప్రసన్నుడవుతాడని నమ్మకం. అలాగే దీని పరిమళం వాతావరణం చుట్టూ వ్యాపించి మనసును ఆహ్లాదపరుస్తుంది. సుగంధ శక్తులు సానుకూల శక్తిని ఆకర్షిస్తాయి.

ఈ వ్యాసంలో, దేవుని పూజకు వాడే పువ్వులను ఉపయోగించడం మరియు వాటిని ఎలా ఉపయోగించాలి, దేవునికి ఉపయోగించే పువ్వుల వాసన ఎందుకు చూడకూడదు అనే సమాచారాన్ని మేము మీకు అందించాము:

పువ్వులు దైవిక శక్తిని ఆకర్షిస్తాయని నమ్ముతారు. పూలను వాడటం వల్ల ఆ ప్రదేశం అందంగా కనిపించడమే కాకుండా సువాసన కూడా వస్తుంది. మనస్సు యొక్క ఏకాగ్రతను పెంచడానికి ఈ పాలరాయి సహాయపడుతుంది. పూజ చేసేటప్పుడు మనస్సు ఏకాగ్రంగా ఉండాలి, మనస్సు ప్రశాంతంగా ఉండాలి. ఒక పువ్వును వాడితే దాని సువాసన ప్రతిచోటా వ్యాపించి పర్యావరణం ఆహ్లాదకరంగా ఉంటుంది, మనసులో దైవభక్తి పెరుగుతుంది.

దేవుడికి వాడే పూలకు రేకులు ఉండాలి. పెటియోల్ కత్తిరించినట్లయితే, పువ్వుల రేకులు రాలిపోతాయి మరియు పువ్వులలో శక్తిని గ్రహించే మరియు ప్రొజెక్ట్ చేసే సామర్థ్యం తగ్గుతుంది. కావున పుష్పమును హారతితో పూజించాలి.

పువ్వులు సమర్పించడం హిందూ సంప్రదాయంలో ముఖ్యమైన భాగం. చాలా మంది ప్రజలు తమ ఇళ్లలోని దేవాలయాలలో దేవతలను పూలతో అలంకరించడానికి ఇష్టపడతారు, ఎందుకంటే ఇది దేవుడికి (దైవానికి) దైవిక రూపాన్ని ఇస్తుంది. ఇతర పువ్వులతో పోల్చినప్పుడు నిర్దిష్ట పువ్వులు నిర్దిష్ట దేవతల పవిత్రాలను (సూక్ష్మమైన కణాలు) ఆకర్షించగల సామర్థ్యాన్ని కలిగి ఉంటాయి. అటువంటి పుష్పాలను భగవంతుడికి సమర్పించినప్పుడు, విగ్రహంలోని భగవంతుని చైతన్యం నుండి మనం వెంటనే ప్రయోజనం పొందుతాము. భగవంతునికి పూలను సమర్పించడం అనేది వ్యక్తికి ఆధ్యాత్మికంగా ఎలా ఉపయోగపడుతుందో ఈ కథనం ద్వారా వివరంగా తెలుసుకుందాం.

 1. ఏ దేవుడికి ఏ పువ్వులు సమర్పిస్తారు?

  గణేషుడు : విఘ్నాలకు అధిపతిగా మొదటి పూజలను ఆదుకునే విఘ్నేశ్వరుడికి తెల్లజిల్లేడు పువ్వులు ఇష్టం. తెల్లని జిల్లేడు పువ్వుతో … గణేశునికి ,శంకరునికి ,సూర్యదేవునికి చేసే పూజ వల్ల అన్ని రోగాలు తొలగి ,ఆరోగ్య్యం తెలుగువారి ఇళ్లల్లో పూజలకు ప్రాధాన్యత ఎక్కువ. రోజూ ఇష్ట దేవుడి ముందు దీపం పెట్టనిదే పచ్చి మంచినీళ్లు కూడా ముట్టని భక్తులు కూడా ఉన్నారు. భక్తులకు ఇష్టమైన దైవాలున్నట్టే, ఆ దేవతలకూ కూడా ఇష్టయిష్టాలున్నాయి. ఒక్కో దేవుడు ఒక్కో పువ్వును ఇష్టపడతారు. ఆ పూలతో పూజిస్తే మీకు అష్టైశ్వర్యాలు కలుగుతాయని ప్రతీతి.

  2 శివుడు – ఉమ్మెత్త

  ఉమ్మెత్త చెట్లకు గుండ్రంగా ముళ్లతో కూడిన కాయల్లాంటివి కాస్తాయి. అవంటే శివుడికి మహా ఇష్టం. మహాశివుడు గరళం తాగినప్పుడు ఉమ్మెత్త అతని ఛాతీపై దర్శనమిస్తుందని అంటారు. వాటితో పూజ చేస్తే అహం, శత్రుత్వం వంటి గుణాలు నశించి ప్రశాంతమైన జీవితం సొంతమవుతుంది.

  1. కాళీ మాత – ఎర్ర మందారం

  కాళీ మాత నాలుక రంగులో పూచే పూలు ఎర్రమందారాలు. ఆ రంగు కాళీమాతలోని ధైర్యాన్ని, సాహసాన్ని సూచిస్తాయి. 108 ఎర్ర మందారాలతో మాల కట్టి కాళీ మాత మెడలో వేసి నమస్కరిస్తే కోరిక కోరికలు తీరుతాయంటారు.

  1. మహా విష్ణువు – పారిజాతాలు

  సువాసన వెదజల్లే పారిజాత పూలంటే శ్రీ మహావిష్ణువుకు మహా ప్రీతి. క్షీరసాగర మథనం జరిగేటప్పుడు పారిజాత వృక్షం పుట్టిందని, దాన్ని విష్ణువు తనతో పాటూ స్వర్గానికి తీసుకెళ్లారని చెబుతారు. ఆ పూలతో పూజిస్తే విష్ణువు మనసు మంచులా కరిగి సిరిసంపదలను ప్రసాదిస్తాడు.

  1. లక్ష్మీ దేవి – కలువ పూలు

  ఐశ్వర్యానికి అధిదేవతైన లక్ష్మీ దేవి కలువ పూవులోనే అనునిత్యం కూర్చుని సేదతీరుతుంది. ఆమెకు ఇష్టమైన పువ్వు కూడా కమలమే. లక్ష్మీ దేవిని కమలాలతో పూజించి ఆమె కృపకు పాత్రులు కండి. అలానే లక్ష్మి దేవిని పూజించినప్పుడు ఆమెకి ఎంతో ప్రీతికరం అయిన ఎర్ర పుష్పాలు సమర్పించడం మంచిది. ఇలా చెయ్యడం వలన శ్రీ మహా లక్ష్మి సంతుష్టురాలై, అభీష్టసిద్ధినిస్తుంది అని అంటారు.

  1. సరస్వతీ దేవి – మోదుగు పూలు

  చదువుల దేవత సరస్వతికి పూజ చేసేటప్పుడు కచ్చితంగా మోదుగు పూలు ఉండేలా చూసుకోండి. ఈ పూలు జ్ఞానాన్ని ప్రతిబింబిస్తాయి. మోదుగు పూలతో పూజ చేస్తే మీకు మంచి విద్యాబుద్ధులను సరస్వతీ దేవి ప్రసాదిస్తుంది.

  1. శ్రీకృష్ణ భగవానుడు – తులసి

  శ్రీకృష్ణుడికి తులసి మొక్కంటే చాలా ఇష్టం. తులసి పూలంటే మరీ ఇష్టం. ప్రసాదాన్ని పెట్టి తులసి పూలతో పూజిస్తే మీ సమస్యలు తీరి, సర్వ సుఖాలు లభిస్తాయి.

  8 .శ్రీ లక్ష్మి నారాయణ:

  వకుళ పుష్పం … శ్రీ భూవరాహ స్వామికి , శ్రీ లక్ష్మి నారాయణ దేవునికి ఈ పూలతో పూజ చేస్తే భూమి మరియు సొంత ఇల్లు పొందే యోగం వస్తుంది.

  గాయత్రి దేవిని

  గాయత్రి దేవిని పూజించినప్పుడు మల్లిక, పొగడ, కుశమంజరి, మందార, మాధవి, జిల్లేడు, కదంబ, పున్నాగ, చంపక, గరిక పుష్పాల తో పూజిస్తే చాల మంచి జరుగుతుందిట. గాయత్రి వేదమాత.గాయత్రి మంత్రానికున్న శక్తి వర్ణించలేనిది

  దేవత నుండి వెలువడే తరంగాలు, దేవత యొక్క సూత్రాన్ని సూచించే పువ్వుల సంఖ్య మరియు ఆ సూత్రానికి సంబంధించిన పువ్వుల నిర్దిష్ట అమరిక, ఇవన్నీ ఆ అమరికలో దేవత నుండి వెలువడే చురుకైన తరంగాలను మరియు సువాసన ద్వారా వాటి ఉద్గారాలను నిలుపుకోవడానికి సహాయపడతాయి. అవసరాన్ని బట్టి పువ్వుల కణాలు. దేవత సూత్రం నిర్దిష్ట సంఖ్యలో నిర్దిష్ట పుష్పాలకు వేగంగా ఆకర్షింపబడుతుంది.

  ఇంట్లో గుడిలో ఉంచిన దేవతా విగ్రహాలకు పూలు సమర్పించేటప్పుడు, పళ్ళెంలో ఉంచిన చిన్న ప్రకాశవంతమైన పువ్వులతో ప్రారంభించండి, తరువాత మధ్యస్థ పరిమాణపు లేత రంగు పువ్వులు. చివరగా, పెద్ద తెల్లని పువ్వులను అందించండి. శంఖు ఆకారంలో, శంఖు శిఖరం వద్ద శ్రీ గణపతికి పుష్పాలు సమర్పించిన తర్వాత, రెండవ స్థాయిలో, ఉన్నతమైన పురుష దేవతల చిత్రాలకు పుష్పాలను సమర్పించండి. ఆ తర్వాత, ఉన్నతమైన మగ దేవతల చిత్రపటాలకు పూలు సమర్పించండి. ఆ తర్వాత, దేవత యొక్క స్త్రీ ప్రతిరూపానికి లేదా దేవత యొక్క ఉప-రూపాలకు పుష్పాలను సమర్పించండి.

  దేవతకి పువ్వును సమర్పించేటప్పుడు, దాని కొమ్మ దేవత వైపు మరియు రేగు మన వైపు ఉండాలి. కొమ్మ ద్వారా ఆకర్షించబడిన దేవతల తరంగాలు నిర్గుణ తరంగాల యొక్క అధిక నిష్పత్తిని కలిగి ఉంటాయి. ఈ నిర్గుణ తరంగాల ప్రవాహం కేసరాలు మరియు రేకులలోకి ప్రవేశించినప్పుడు, వాటిలోని రంగు మరియు సువాసన కణాల కదలికలు నిర్గుణ తరంగాలను పృథ్వితత్త్వ మరియు అపతత్త్వ సహాయంతో సగుణ తరంగాలుగా మారుస్తాయి.

  ఒక పువ్వును దాని కొమ్మతో భగవంతుని వైపుకి సమర్పించినప్పుడు, దేవత నుండి వెలువడే కంపనాలు ఆ కాండ వైపుకు ఆకర్షితుడవుతాయి మరియు ఆరాధకుడి వైపు ప్రసరిస్తాయి: ప్రతి చెట్టులోనూ దేవత సూత్రం విత్తన రూపంలో చురుకుగా ఉంటుంది. దేవతకి సమర్పించిన పుష్పం యొక్క కొమ్మ దేవత వైపు ఉన్నప్పుడు, ఆ దేవత నుండి వెలువడే కంపనాలు ఆ కాండ వైపుకు ఆకర్షితులవుతాయి. కొమ్మ నుండి, రేకుల మాధ్యమం ద్వారా, అవి పూజకుని వైపుకు విడుదలవుతాయి. ఇక్కడ రేకుల చర్య ఫ్యాన్ బ్లేడ్‌ల మాదిరిగానే ఉంటుంది. బ్లేడ్‌ల భ్రమణం వల్ల గాలి వ్యాపించినట్లే, రేకులు కూడా అదే పద్ధతిలో పనిచేస్తాయి.

Latest Posts

Don't Miss