రాజధాని ప్రాంత రైతులు సోమవారం అమరావతి నుంచి తిరుపతి వరకు మహా పాదయాత్ర ప్రారంభించారు. రైతుల పాదయాత్రకు టీడీపీ, జనసేన, బీజేపీ, సీపీఐ, సీపీఎం, బీఎస్పీ, ఆప్ సహా రాజకీయ పార్టీలు మద్దతు ప్రకటించాయి. అమరావతిని ఏకైక రాష్ట్ర రాజధానిగా రాష్ట్ర ప్రభుత్వం కొనసాగించాలని డిమాండ్ చేస్తూ టెంపుల్ సిటీ తిరుపతికి పాదయాత్ర ప్రారంభించే ముందు వందలాది మంది రైతులు తుళ్లూరులో గుమిగూడారు.గుంటూరు, ప్రకాశం, నెల్లూరు, చిత్తూరు జిల్లాల మీదుగా పాదయాత్ర తిరుపతిలో ముగుస్తుంది.  ఈ యాత్ర 45 రోజుల పాటు కొనసాగి డిసెంబర్ 17న తిరుపతికి చేరుకుంటుంది. 45 రోజుల పాటు జరిగే ఈ ర్యాలీలో రైతులు దాదాపు 70 గ్రామాలను కవర్ చేయనున్నారు. పాదయాత్ర ఏర్పాట్లను పర్యవేక్షించేందుకు రైతు జాయింట్ యాక్షన్ కమిటీ (జేఏసీ) దాదాపు 20 కమిటీలను ఏర్పాటు చేసింది. ఈ సమయంలో పాల్గొనేవారికి తాత్కాలిక ఆశ్రయాలు మరియు ఆహారాన్ని కమిటీలు చూసుకుంటాయి.

రోజుకు 14-15కిలోమీటర్లు వేర్వేరు స్పెల్స్‌లో నడవాలని ప్లాన్ చేసుకున్నామని, మహిళలు కూడా యాత్రలో పాల్గొంటున్నందున తగిన భద్రతా ఏర్పాట్లు చేశామని జేఏసీ నేత శివారెడ్డి తెలిపారు.
ఈ యాత్రకు రాష్ట్రంలోని అన్ని ప్రాంతాల ప్రజల మద్దతు ఉందని, అమరావతిని రాష్ట్రానికి ఒకే రాజధానిగా ఉంచేలా రాష్ట్ర ప్రభుత్వం కళ్లు తెరవాలని టీడీపీ అధినేత చంద్రబాబు నాయుడు అన్నారు.

తుళ్లూరులో పాదయాత్ర ప్రారంభోత్సవ కార్యక్రమానికి టీడీపీ నేతలు ప్రత్తిపాటి పుల్లారావు, నక్కా ఆనంద్‌బాబు, తెనాలి శ్రావణ్‌కుమార్‌, ఇతర నేతలు హాజరయ్యారు. రాష్ట్ర ప్రభుత్వం రాజధాని నగరాన్ని మూడు ముక్కలు చేయాలన్న యోచనపై ముఖ్యమంత్రి వైఎస్‌ జగన్‌మోహన్‌రెడ్డి ఏడాది క్రితం రాష్ట్ర అసెంబ్లీలో నిర్ణయం ప్రకటించినప్పటి నుంచి రైతులు ఆందోళనలు చేస్తున్నారు. పోలీసుల నుంచి అనుమతి లభించకపోవడంతో రైతులు హైకోర్టులో పిటిషన్ వేశారు. పలు షరతులతో పాదయాత్రకు హైకోర్టు అనుమతి ఇచ్చింది. యాత్రలో రైతులు ఎలాంటి బహిరంగ సభలు నిర్వహించవద్దని, లౌడ్‌స్పీకర్లు, డీజే సిస్టమ్‌లను వినియోగించవద్దని హైకోర్టు ఆదేశించింది.ర్యాలీలో రైతులను రెచ్చగొట్టే ప్రసంగాలు చేయవద్దని హైకోర్టు కోరింది. రైతులు తమ సందేశాన్ని వ్యాప్తి చేయడానికి హ్యాండ్ మైక్‌లను ఉపయోగించాలని హైకోర్టు ఆదేశించింది.

రైతుల జీవితాలను నాశనం చేసేలా టీడీపీ అధినేత చంద్రబాబు నాయుడు నివాసానికి ర్యాలీ చేయకుండా తిరుపతి వరకు పాదయాత్ర చేపట్టారని తాడికొండ శాసనసభ్యురాలు డాక్టర్ యు శ్రీదేవి మండిపడ్డారు. ముఖ్యమంత్రి హామీలను పట్టించుకోకుండా రైతు జేఏసీ స్థానిక రైతులను తప్పుదోవ పట్టిస్తోందన్నారు. రాష్ట్ర ప్రభుత్వం ప్రతిపాదించిన మూడు రాజధాని నగరాల్లో అమరావతి కూడా ఒకటని హోంమంత్రి ఎం సుచరిత అన్నారు.