1999 తర్వాత భారతదేశానికి మొదటిసారిగా పోప్ సందర్శన

ప్రధానమంత్రి నరేంద్ర మోడీ శనివారం వాటికన్‌లో పోప్ ఫ్రాన్సిస్‌ను కలిశారు. అక్కడ రోమన్ క్యాథలిక్ చర్చి అధిపతిని భారతదేశాన్ని సందర్శించాలని మోడీ ఆహ్వానించారు. ఇద్దరు నాయకులు కోవిడ్ అనంతర ప్రపంచం మరియు వాతావరణ మార్పుల భవిష్యత్తు గురించి చర్చించారు.


రోమ్ నుండి వచ్చిన నివేదికల ప్రకారం, పోప్ ఆహ్వానాన్ని అంగీకరించారు మరియు అతను భారతదేశానికి వెళితే, దివంగత అటల్ బిహారీ వాజ్‌పేయి ప్రధానమంత్రిగా ఉన్న 1999 తర్వాత ఇది మొదటి పోప్ సందర్శనగా గుర్తించబడుతుంది. భారతదేశంలోని మితవాద మరియు చర్చి సంస్థల మధ్య మతమార్పిడులపై తీవ్ర చర్చ జరుగుతున్న నేపథ్యంలో, అనేక BJP-పాలిత రాష్ట్రాలు ఈ విషయంలో చట్టాలను ఆమోదించిన నేపథ్యంలో చర్చ ఆహ్వానం ముఖ్యమైనవి.

భారతదేశంలో మతస్వేచ్ఛ క్షీణించిందని, అనేక సంక్షేమ చర్యలతో కూడిన తమ విధానాలు వివక్ష చూపడం లేదని ప్రభుత్వ, ప్రైవేట్ సంస్థలు పాశ్చాత్య సంస్థల నివేదికల నేపథ్యంలో మోడీ మరియు పోప్‌ల మధ్య సమావేశం కూడా కనిపిస్తుంది.